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TANGAZO  LA  SERIKALI NA. 254  la tarehe 28/07/2017 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

 

(SURA YA 287) 

______________ 

 

KANUNI ZA KUDUMU 
______________ 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 70(1). 

______________ 

 

KANUNI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA ULANGA 

ZA MWAKA 2017 

 

YALIYOMO 

______________ 

 

SEHEMU YA I 

MASHARTI YA MWANZO 

 

1. Jina na tarehe ya kuanza kutumika. 

2. Tafsiri ya misamiati iliyotumika. 

 

SEHEMU YA II 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 

3. Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri. 

4. Mkutano Maalum wa Halmashauri. 

5. Mkutano wa Bajeti. 

6. Mkutano wa mwaka. 

7. Taarifa za mikutano. 

8. Akidi katika mikutano ya Halmashauri. 

 

SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 

 

9. Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri. 

10. Uongozi wa Mikutano ya Halmashauri. 

11. Kumbukumbu ya mahudhurio. 

12. Kuruhusu watu na Vyombo vya Habari kwenye Mikutano ya    

Halmashauri.          
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13. Utaratibu wa shughuli za Mikutano. 

14. Kuthibitisha muhtasari. 

15. Hoja za Mwenyekiti. 

16. Taratibu za Majadiliano. 

17. Fujo zinazosababishwa na Wajumbe. 

18. Fujo zinazosababishwa na Umma. 

19. Hoja za Marekebisho ya Hoja. 

20. Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa. 

21. Haki ya kujibu. 

22. Maswali. 

23. Maswali ya papo kwa papo. 

24. Taarifa za Kamati. 

25. Taarifa kutoka kwenye Kata. 

26. Uhuru wa Kutoa mawazo wakati wa majadiliano. 

27. Kauli zenye kashfa. 

28. Maamuzi ya Mikutano ya Halmashauri. 

29. Mwaliko kwa wasiokuwa Wajumbe kushiriki na kuzungumza  

kwenye vikao vya Halmashauri. 

30. Mihtasari ya Kata na Vijiji. 

31. Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa  

Mkoa. 

32. Hoja kuhusu matumizi. 

33. Kupokelewa kwa taarifa ya Kamati. 

34. Kuidhinishwa kwa taarifa ya Kamati. 

35. Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri. 

36. Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa Kamati ya  

Halmashauri nzima. 

37. Hoja zinazohusu watumishi wa Halmashauri 

38. Kushiriki kwa Umma. 

39. Uahirishaji wa Vikao. 

 

SEHEMU YA IV 

KAMATI 

 

40. Kamati za Kudumu. 

41. Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati zote. 

42. Uwezo wa Kamati. 

43. Kamati za Pamoja. 

44. Kukasimu madaraka kwenye Kamati. 

45. Kamati Ndogo. 

46. Mikutano ya Kamati. 

47. Mwenyekiti wa Kamati. 

48. Mkutano Maalum wa Kamati. 
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49. Ajenda za Kamati. 

50. Mahudhurio katika mikutano ya Kamati. 

51. Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano wa Kamati. 

52. Waalikwa wasiokuwa Wajumbe kuhudhuria na kushiriki 

katika mikutano ya Kamati. 

53. Mahudhurio ya Umma na Vyombo vya Habari kwenye  

Mikutano ya Kamati na Kamati Ndogo. 

54. Athari za nafasi wazi kwenye Kamati. 

55. Akidi kwenye Mikutano ya Kamati.  

56. Kanuni za Kudumu kutumika katika mikutano ya Kamati.  

57. Upigaji kura kwenye mikutano ya Kamati. 

58. Muhtasari wa Kamati. 

59. Kufikiriwa upya maamuzi. 

60. Kutunza siri za majadiliano ya Kamati na Kamati Ndogo. 

61. Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa Kamati. 

62. Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa kwa nafasi  

Iliyoachwa wazi. 

 

SEHEMU YA V 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMU NA UJENZI 

 

63. Taratibu za uagizaji. 

64. Kumbukumbu za majadiliano yanayohusu uagizaji. 

65. Uzuiaji wa rushwa. 

66. Usimamizi wa Mikataba. 

67. Uvunjaji wa Mikataba. 

68. Rejesta ya Mikataba. 

69. Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi kwenye Mikataba. 

 

SEHEMU YA VI 

MASUALA MENGINE 

 

70. Kiapo cha kukubali wadhifa. 

71.  Majukumu ya Diwani. 

72. Nafasi wazi. 

73. Kutokuwepo kwa Wajumbe. 

74. Taratibu za kutunga Sheria Ndogo. 

75. Ukaguzi wa nyaraka. 

76. Uanzishaji wa Bodi ya Huduma. 

77. Diwani kutembelea maeneo, shughuli mbalimbali za ujenzi.  

78. Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri. 

79. Utiaji muhuri kwenye nyaraka. 

80. Uandikishaji wa anwani. 
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81. Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za nje. 

82. Kumwondoa Mwenyekiti madarakani. 

 

SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 

 

83. Aina za posho. 

84. Posho iwapo Mkutano umeahirishwa. 

 

SEHEMU YA VIII 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 

 

85. Kusitisha utumiaji wa Kanuni za Kudumu. 

86. Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za Kudumu. 

87. Kanuni za Kudumu kutolewa kwa Wajumbe. 

88. Kutafsiri Kanuni za Kudumu. 

89. Ziara za Wajumbe. 

90. Dua/sala ya kuiombea Halmashauri. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

   SEHEMU YA 1 
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MASHARTI YA MWANZO 

 

KWA KUWA Kauli-mbiu ya Halmashauri ni 

kuendesha shughuli kwa namna inayozingatia 

demokrasia, ufanisi, tija, ushirikishwaji, uwazi na 

uwajibikaji; 

 

NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni 

kuimarisha demokrasia katika ngazi zote na kutoa 

huduma kwa wananchi kwa kuzingatia ufanisi, 

usawa, haki na kwa namna inayochochea 

maendeleo ya maeneo yaliyo chini ya mamlaka ya 

Halmashauri kwa kuwashirikisha wananchi; 

 

NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni za 

Kudumu ni kuweka utaratibu wa namna 

Halmashauri itakavyoendesha mikutano na 

shughuli zake kwa kuzingatia misingi ya utawala 

bora; 

 

SASA BASI, Kanuni za Kudumu hizi zinaelekeza 

ifuatavyo. 

Jina na tarehe ya  

Kuanza 

kutumika 

1.  Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Kudumu za 

Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga za Mwaka 2017 

na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. 

 
Tafsiri 2.  Katika Kanuni hizi isipokuwa kama itaelezwa 

vinginevyo:- 

 

“Afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake ni mtu 

ambaye ameajiriwa na au ambaye yumo 

katika utumishi wa Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa na ambaye anashika au anakaimu 

katika nafasi ya menejimenti; 

 

“Diwani” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri 

aliyetajwa kwa mujibu wa kifungu 35 cha 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya) Sura ya 287; 

 

“Fujo” maana yake ni kitendo chochote 
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kinachoweza kufanywa na Mjumbe au 

Mshiriki wa Kikao cha Halmashauri au 

Kamati ya Kudumu ambacho ni kinyume na 

taratibu za uendeshaji wa vikao, kinachoweza 

kuvuruga kikao. Mfano kuongea bila ruhusa 

ya Mwenyekiti, kutoa lugha isiyofaa, kutoa 

kauli yenye maudhi, kuingia kwenye kikao 

akiwa umelewa, kuingia na silaha, kutoa 

lugha ya kashfa, matusi, kejeli au kukaidi 

amri ya Mwenyekiti, kukaidi kutoka nje pale 

anapoamriwa kutoka kutokana na fujo 

alizosababisha; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 

Wilaya ya Ulanga; 
 

“Kamati” 

(a) Inapotumika kuhusiana na 

Halmashauri/Mamlaka ya Mji 

Mdogo ina maana ya Kamati 

iliyoanzishwa au iliyoteuliwa na 

Halmashauri/Mamlaka ya Mji 

Mdogo chini ya Sheria; 

(b) Inapotumika kuhusiana na Kamati 

ya Maendeleo ya Kata ina maana 

ya Kamati hiyo; 

(c) Inapotumika kuhusiana na Kamati 

Ndogo maana yake ni Kamati 

Ndogo hiyo iliyoteuliwa na 

Kamati; 

(d) Inapotumika kuhusiana na Kamati 

nyingine ina maana ya Kamati 

hiyo; 
 

“Mamlaka ya Mji mdogo” maana yake ni 

Mamlaka ya Mji Mdogo ulioanzishwa chini 

ya kifungu 13 cha Sheria; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Ulanga pamoja na Afisa  yeyote aliyeteuliwa 

kutekeleza majukumu  ya Mkurugenzi; 

“Mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa 
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Halmashauri kama ilivyoainishwa na kifungu 

cha 35 cha Sheria; 

“Mwenyekiti” 

(a) Kwa madhumuni ya Halmashauri maana 

yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Ulanga, na inajumuisha 

Makamu Mwenyekiti wakati 

anapotekeleza majukumu ya Mwenyekiti 

kwa mujibu wa Kanuni hizi; 

(b) Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au 

Kamati Ndogo maana yake ni Mwenyekiti 

wa Kamati, Bodi au Kamati Ndogo; 

(c) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni 

Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni; 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa  

(Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287; 

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana 

ya Serikali za Mitaa. 

    

SEHEMU YA II 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 
Mikutano ya 

Kawaida ya 

Halmashauri 

3. (1) (a) Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri 

itafanyika mara moja kila baada ya miezi 

mitatu, na itafanyika mahali, tarehe na katika 

muda kama utakavyokuwa umepangwa katika 

kalenda ya mikutano ya Halmashauri. 

  

   (b) Mikutano ya kawaida ya Halmashauri 

itatanguliwa na vikao vya Kamati za Kudumu 

za Halmashauri. 

Mkutano wa 

kwanza wa 

Halmashauri 

 (2) (a) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa 

Halmashauri utafanyika baada ya Tume ya 

Uchaguzi kutangaza matokeo ya uchaguzi wa 

Madiwani wa Kata na uteuzi wa Madiwani 

wa Viti Maalumu na utafanyika mahali, siku 
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na katika muda utakaopangwa na 

Mkurugenzi, ilimradi Mkurugenzi atapaswa 

kuitisha Mkutano huo ndani ya siku thelathini 

kuanzia tarehe ya matokeo ya uchaguzi wa 

Madiwani wa Kata na Uteuzi wa madiwani 

Viti Maalum yanapotangazwa na Tume ya 

Uchaguzi ambapo moja ya ajenda za Mkutano 

huo ni kumchagua Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati za 

Kudumu za Halmashauri;  

(b) Katika Mkutano huo Mkurugenzi wa 

Halmashauri atawasilisha Taarifa ya 

kumbukumbu ya maamuzi ya utekelezaji wa 

shughuli za Halmashauri zilizofanyika katika 

kipindi ambacho Baraza la madiwani 

lilivunjwa. Wajumbe wa Baraza watapokea 

na kujadili bila kubatilisha maamuzi 

yaliyokwisha amuliwa. 

Utaratibu wa 

uchaguzi 
 (3) Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti 

utafanyika kwa kupiga kura za siri na upigaji wa 

kura utafanyikia sehemu ya faragha umbali 

usiopungua mita (5) kutoka kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi na mpigaji kura atachukua karatasi ya 

kupiga kura kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi. 

 
Mkutano 

Maalum wa 

Halmashauri 

4. (1) Mkutano Maalum wa Halmashauri unaweza 

kuitishwa na Mwenyekiti ndani ya siku ishirini na 

moja baada ya kupokea maombi ya maandishi 

yaliyosainiwa na si pungufu ya theluthi moja ya 

Wajumbe wote kutaka Mkutano huo ufanyike na 

maombi hayo yaeleze wazi madhumuni ya 

kuitishwa kwa Mkutano Maalum huo. 

 
  (2) Iwapo Mwenyekiti anakataa kuitisha Mkutano 

Maalum wa Halmashauri baada ya kupokea 

maombi ya kutakiwa kufanya hivyo, maombi 

yaliyosainiwa na Wajumbe wa Halmashauri 

wasiopungua theluthi moja ya Wajumbe wote 

wakionyesha sababu ya kuitisha Mkutano huo 

Maalum na kuwasilishwa kwake, au iwapo bila 

kukataa, Mwenyekiti, ndani ya kipindi cha siku 
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saba ataendelea kutoitisha Mkutano huo Maalum 

baada ya kupokea ombi la kuitisha Mkutano huo 

Maalum, basi theluthi mbili ya Wajumbe wa 

Halmashauri waliotia saini na kuwasilisha kwa 

Mkurugenzi wanaweza kuitisha Mkutano huo 

Maalum mara moja. 

 
  (3) Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu 

kumuondoa madarakani Mwenyekiti, Mkutano 

huo utaitishwa na Mkurugenzi baada ya kupokea 

maombi yaliyosainiwa na Wajumbe wa 

Halmashauri wasiopungua theluthi mbili ya 

Wajumbe wote. 

  (4) Baada ya Mkurugenzi kupata taarifa ya kutaka 

kufanyika kwa Mkutano wa kujadili ajenda ya 

kumuondoa madarakani Mwenyekiti, Mkurugenzi 

atamtaarifu Mwenyekiti tuhuma na sababu za 

kutaka kuondolewa uenyekiti na kumtaka aandae 

majibu ya tuhuma ndani ya siku Tano (5) baada ya 

kupokea tuhuma hizo. 

 
  (5) Mkurugenzi katika muda wa siku Tatu (3) baada 

ya kupokea maelezo ya utetezi kutoka kwa 

Mwenyekiti, atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa 

tuhuma pamoja na maelezo ya utetezi.  

 

  (6) Mkuu wa Mkoa katika muda wa siku tano (5) 

baada ya kupokea taarifa ataunda Timu ya 

Uchunguzi ambayo itakua na wajumbe 

wasiopungua watatu (3) na wasiozidi watano (5).  

 

  (7) Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha 

Uchunguzi katika muda wa siku kumi na nne (14) 

na kuwasilisha taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa. 

 

  (8) Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa ya Timu 

ya Uchunguzi atairudisha Taarifa hiyo kwa 

Mkurugenzi wa Halmashauri ambaye naye katika 

muda wa siku kumi na Nne (14) ataiwasilisha 

kwenye Kikao cha Baraza kwa uamuzi wa tuhuma 

hizo. 
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Kif.cha 36(5) 

Sura 287 
 (9) Endapo Mwenyekiti hataridhika na uamuzi wa 

Baraza, atakata rufaa kwa Waziri kuhusu utaratibu 

uliotumika kumuondoa madarakani na sio vingi-

nevyo. 

 
Utaratibu wa 

kuwasilisha 

rufaa 

 (10) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na 

kushughulikia rufaa iliyowasilishwa na 

Mwenyekiti ni ule ulioelezwa kwenye Taratibu za 

Kumuondoa Madarakani Mwenyekiti wa 

Halmashauri wa Wilaya. 

 
  (11) Taarifa ya Mkutano Maalum itatolewa angalau saa 

ishirini na nne kabla ya Mkutano. 

 
  (12) Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa 

katika Mkutano Maalum wa Halmashauri 

isipokuwa ile tu iliyoelezwa kwenye taarifa ya 

kuitishwa kwa Mkutano huo. 

 
Mkutano wa 

Bajeti 
5.  Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri wa 

Bajeti    utakaofanyika kwa muda wa siku mbili  

mfululizo na utafanyika mwezi Desemba au 

Januari kabla ya mwaka wa fedha kumalizika na 

utajadili mambo yafuatayo:- 

(a) utekelezaji wa Mipango na Bajeti ya 

mwaka uliopita; 

(b) mipango na Bajeti ya mwaka unaofuata. 

na 

 
Mkutano wa 

Mwaka 
6. (1) (a) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri 

utafanyika tarehe, mahali na muda 

utakaopangwa na Halmashauri katika kalenda 

ya Mikutano na utaitishwa na Mkurugenzi 

baada ya kuwasiliana na Mwenyekiti wa 

Halmashauri. 

(b) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza 

la Madiwani kwa kuzingatia ratiba ya Vikao 

vya Bunge ili kuwezesha Wabunge kuhudhuria 

Mikutano ya Baraza la Madiwani.  Endapo 
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italazimika kuitishwa kwa Mkutano wa Baraza 

wakati wa Vikao vya Bunge, Mkurugenzi 

atamjulisha au kuwajulisha Wabunge husika 

kuhusu kikao hicho ili wahudhurie. 

  (2) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe 

wa Kamati utaongozwa na Katibu Tawala wa 

Wilaya na Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 

Katibu. 

 

  (3) Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, 

Halmashauri itajadili mambo yafuatayo- 

(a) kumchagua Makamu wa Mwenyekiti; 

 

(b) kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu; 

 

(c) kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji 

wa   Halmashauri kwa mwaka uliopita; na 

 

(d) kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri 

na Kamati za Halmashauri. 

Taarifa za 

Mkutano 
7. (1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa 

maandishi kwa kila Mjumbe katika muda 

usiopungua siku saba akieleza mahali, siku na saa 

ya Mkutano unaokusudiwa na mambo 

yatakayojadiliwa katika Mkutano huo. 

 
  (2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka au 

kumbukumbu muhimu zitakazotumika katika 

Mkutano huo. 

 
  (3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti na au idadi 

ya Wajumbe isiyopungua robo tatu ya Wajumbe 

waliohudhuria Mkutano, hakuna shughuli yoyote 

itakayofanywa katika Mkutano wa Halmashauri 

mbali na shughuli zilizotajwa katika mwaliko wa 

Mkutano huo. 

 

 
Akidi katika 8. (1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
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mikutano ya 

Halmashauri 
utakaofanyika isipokuwa kama kutakuwepo idadi 

ya Wajumbe isiyopungua nusu ya Wajumbe wote 

waliohudhuria na kujiandikisha kwenye daftari la 

mahudhurio. 

  (2) Akidi katika mikutano Maalum ya Halmashauri 

itakuwa ni theluthi mbili ya Wajumbe wote wa 

Halmashauri na itahesabiwa wakati wa ufunguzi 

wa Mkutano. 

  (3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 

Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa 

theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri. 

  (4) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 

hawatafikia akidi ya Mkutano, Mkurugenzi    

atauahirisha Mkutano huo na kuuitisha tena ndani 

ya siku saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, 

idadi yoyote ya Wajumbe waliohudhuria 

itatengeneza akidi ya Mkutano na Mkurugenzi 

atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 

   SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 

 
Uchaguzi wa 

Mwenyekiti na 

Makamu 

Mwenyekiti wa 

Halmashauri 

9. (1) 

 

Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti 

watachaguliwa na Wajumbe, kutokana na 

Wajumbe wa Halmashauri kwa kura ya siri 

itakayopigwa na Mjumbe mmoja mmoja kwenye 

eneo la faragha litakalotengwa umbali usiopungua 

mita 5 kutoka mahali alipoketi Msimamizi wa 

Uchaguzi. 

  (2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa 

ajili ya kupiga Kura, atapatiwa na Msimamizi wa 

Uchaguzi karatasi ya kupigia Kura kutoka kwenye 

chombo Maalum kitakachowekwa mbele ya 

Msimamizi wa Uchaguzi, na atakwenda moja kwa 

moja kupiga kura yake kwenye sehemu ya faragha. 

  (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti 

au Makamu wa Mwenyekiti iwapo atapata zaidi ya 
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nusu ya kura zilizopigwa. 

 

  (4) Iwapo wakati wa kumchagua Mwenyekiti au 

Makamu wa Mwenyekiti jina moja tu 

limependekezwa, Wajumbe watapiga kura za siri 

za “ndiyo” au “hapana” na endapo kura za “ndiyo” 

zitazidi asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa 

basi mgombea atatangazwa kuwa Mwenyekiti au 

Makamu wa Mwenyekiti. 

  (5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini 

ya kura zote zilizopigwa, jina la mgombea 

mwingine litapendekezwa kwa njia na utaratibu 

uliotumika hapo awali. 

  (6) Iwapo kura zitafanana, uchaguzi utarudiwa kwa 

mara ya pili na endapo hata baada ya kurudia 

uchaguzi, kura zimefanana, Baraza litaamua 

kugawana muda wa kuwa madarakani kwa 

wagombea hao ambao kura zao zimefanana. 
 

  (7) Kama itatokea nafasi wazi ya Mwenyekiti au 

Makamu wa Mwenyekiti, Halmashauri itamchagua 

Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti katika muda 

wa siku zisizozidi sitini tangu nafasi hiyo 

ilipotokea. 
 

Uongozaji wa 

Mikutano ya 

Halmashauri 

10. (1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na:- 

(a) mwenyekiti; au 

(b) kama Mwenyekiti hayupo, Makamu wa 

Mwenyekiti; au 

(c) kama Mwenyekiti na Makamu wa 

Mwenyekiti wote hawapo, au Kama 

Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti 

wote hawawezi kuongoza Mkutano, 

Mjumbe yeyote atachaguliwa na Wajumbe 

kutoka miongoni mwa Wajumbe 

waliohudhuria kwa ajili ya kuongoza 

Mkutano huo; 

(d) wajumbe wawapo ndani ya ukumbi wa 

mikutano wa Halmashauri watavaa mavazi 
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Maalum yaliyochaguliwa na kushonwa 

Maalum kwa ajili hiyo; 

(e) endapo vazi Maalum lililochaguliwa na 

Halmashauri ni joho basi litavaliwa juu ya 

vazi la Mjumbe, na Endapo Halmashauri 

haina joho basi Mjumbe atavaa vazi la 

heshima, na mavazi kama jeans, kofia 

zisizohusiana na dini au sare za Chama 

hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati wa 

Mikutano ya Halmashauri na vikao vya 

Kamati za Kudumu za Halmashauri; 

 

(f) vazi rasmi la Mwenyekiti na Mkurugenzi 

na Makamu Mwenyekiti litakuwa lenye 

kuonyesha rangi za Bendera ya Taifa na 

mazao yanayolimwa kwa wingi katika 

eneo la Halmashauri kadri Halmashauri 

itakavyoona inafaa. Hata hivyo, Kanuni 

hii haitaathiri majoho ambayo yanatumika 

kabla ya Kanuni hii; 

 

(g) endapo katika Mkutano huo Halmashauri 

itajigeuza kuwa Kamati, Wajumbe 

watavua majoho;  

 

(h) endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati 

taratibu za kuendesha Vikao vya Kamati 

zitatumika na Kikao hicho kitakuwa cha 

siri. 

  (2) Madaraka au jukumu lolote la Mwenyekiti 

kuhusiana na uendeshaji wa mikutano yanaweza 

kutekelezwa na mtu anayeongoza Mkutano huo. 

  (3) Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili 

ya Mwenyekiti kufika ofisini na kutekeleza 

majukumu yafuatayo:- 

(a) kusikiliza matatizo ya Wananchi; 

(b) kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi 

kuhusu uendeshaji wa shughuli za 

Halmashauri ikiwa ni pamoja na masuala 
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ya manunuzi; 

(c) kusaini mikataba mbalimbali ya Halma-

shauri; na 

(d) kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi 

ataona linahitaji kushughulikiwa au 

kutekelezwa na Mwenyekiti. 

Kumbukumbu ya 

Mahudhurio 
11. (1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa 

Halmashauri au Kamati yoyote ya Halmashauri 

ambamo yeye ni Mjumbe hatahudhuria Mkutano 

huo mpaka awe ameweka saini yake kwenye 

Rejesta ya mahudhurio inayotunzwa na 

Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

  (2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa Mikutano ya 

Baraza au Kamati ambayo Diwani ni Mjumbe au 

pale atakapoitwa kutekeleza majukumu ya 

Serikali, si ruhusa kwa Diwani kuwa katika ofisi 

za Halmashauri na kufanya shughuli ambazo 

hazihusiani na Halmashauri au Serikali.  

Kuruhusu Watu 

na Vyombo vya 

Habari Kwenye 

Mikutano ya 

Halmashauri 

12. (1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa watu 

wote pamoja na vyombo vya habari. 

  (2) Halmashauri itapaswa kuutangazia umma kuhusu 

muda, wakati na mahali pa Mkutano na italiweka 

tangazo hilo mahali panapoonekana kwa urahisi 

katika eneo la Halmashauri siku zisizopungua tatu 

kabla ya Mkutano, na kama Mkutano umeitishwa 

katika muda mfupi zaidi basi wakati wa kuitisha 

Mkutano huo. 

 
Utaratibu wa 

Shughuli za 

Mikutano 

13. (1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana na sababu 

za dharura, itaamua kubadili utaratibu wa shughuli 

za mikutano, utaratibu wa shughuli katika kila 

Mkutano wa kawaida wa Halmashauri utakuwa 

kama ifuatavyo:- 

(a) Mwenyekiti akiongozwa na Katibu 

ataingia ukumbini baada ya mratibu wa 
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vikao kutoa ishara Maalum kuashiria 

Mwenyekiti kuingia ukumbini na 

Wajumbe watasimama na kukaa kimya 

mpaka pale Mwenyekiti atakaporuhusu 

Wajumbe kukaa; 

(b) Mkutano utaanza kwa Sala au Dua 

itakayosomwa na Mwenyekiti; 

(c) endapo Mwenyekiti au Makamu 

Mwenyekiti hawatakuwepo, Wajumbe 

watachagua mjumbe miungoni mwao wa 

kuongoza kikao; 

(d) baada ya Sala/Dua kusomwa Mkurugenzi 

na Mwenyekiti wa Halmashauri watajibu 

maswali ya papo kwa papo kutoka kwa 

Wajumbe wa Baraza la madiwani kwa 

utaratibu na mpangilio kama 

ilivyooneshwa kwenye Kanuni hizi; 

(e) kupokea na kujadili taarifa za kwenye 

Kata kutoka kwa Madiwani wa Kata 

husika; 

(f) kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa 

mujibu wa Sheria kushughulikiwa kabla 

ya shughuli nyingine yoyote; 

(g) kupokea taarifa yoyote inayopaswa 

kupokelewa kisheria kabla ya shughuli 

nyingine yoyote; 

(h) kusoma au kuthibitisha muhtasari wa 

Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 

uliopita na   mikutano yoyote Maalum ya 

Halmashauri iliyofanyika baada ya 

Mkutano huo wa kawaida. Hata hivyo 

iwapo nakala za mihtasari   zimesambazwa 

kwa kila Mjumbe kabla au wakati wa 

kupeleka taarifa ya kuhudhuria Mkutano, 

mihtasari hiyo itachukuliwa kuwa 

imesomwa; 
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(i) kupokea taarifa yoyote ambayo 

Mwenyekiti   atapenda itolewe kwa 

Halmashauri; 

(j) kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 

21 ya   Kanuni hizi; 

(k) kumalizia shughuli yoyote iliyobaki 

katika Mkutano wa kawaida uliopita; 

(l) kupokea na kufikiria taarifa za Kamati za  

Halmashauri, kutoka kwa Wenyeviti wa 

Kamati ambao watahusika kujibu 

maswali ya Wajumbe kuhusiana na kazi 

za Kamati husika; 

 

(m) kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa  

Mkurugenzi wa Halmashauri; 

(n) kuidhinisha utiaji lakiri katika hati; 

(o) kufikiria hoja binafsi kufuatana na jinsi   

zilivyopokelewa; na 

(p) kushughulikia mambo mengine 

yaliyoonyeshwa katika taarifa ya Mkutano. 

  (2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano wowote wa 

kawaida, kubadili utaratibu wa hoja za 

mazungumzo ili kutoa kipaumbele kwa shughuli 

yoyote ambayo kwa maoni ya Mwenyekiti na 

uharaka wa pekee, lakini mabadiliko hayo 

hayatabadilisha mpangilio wa shughuli zilizotajwa 

katika aya (a), (b) na (c) za Kanuni ya 13(1) ya 

Kanuni hii. 

Kuthibitisha 

Muhtasari 
14. (1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya 

kikao unaozingatia majina ya Wajumbe 

waliohudhuria na wasiohudhuria, jina la mtoa hoja, 

aliyeunga mkono hoja, mabadiliko ya hoja kwa 

ufupi, ushauri uliotolewa na azimio lililofikiwa. 

Muhtasari huo utasomwa, kurekebishwa, 

kuthibitishwa na kusainiwa na Mwenyekiti wa 

Mkutano na kutunzwa katika rejesta Maalum ya 
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mihtasari. 

 

  (2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama 

itachukuliwa kama umesomwa Mwenyekiti 

atauliza swali “Je Muhtasari wa Mkutano wa 

Halmashauri wa tarehe…………… ya 

mwezi…………. Mwaka……..utiwe saini kama 

kumbukumbu sahihi?. 

  (3) Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa 

kuhusiana na muhtasari isipokuwa kuhusiana na 

usahihi wa muhtasari, kama hakuna swali 

lililoulizwa, basi mara baada ya kuthibitishwa 

Mwenyekiti atatia saini katika muhtasari huo. 

 

  (4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na 

kama hakuna ushahidi wa kuwepo kwa makosa 

utakuwa kumbukumbu sahihi na Mkutano 

utahesabika kuwa umeitishwa na kufanyika vilivyo 

na Wajumbe waliohudhuria watahesabika halali. 

 

  (5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa 

ukaguzi na Wajumbe na kwa umma kwa wakati 

unaofaa na kwa utaratibu utakaokubaliwa na 

Halmashauri na kwamba mtu yeyote anaweza 

kupewa sehemu ya muhtasari huo kama akiomba 

na baada ya kulipa ada kama itakavyoidhinishwa 

na Halmashauri. 

Hoja za 

Mwenyekiti 
15.  Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti hazitazidi 

hoja tatu, bila kuathiri haki yake, kama Mjumbe ya 

kuwasilisha hoja katika taratibu za kawaida. 

Taratibu za 

Majadiliano 
16. (1) Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa hoja 

atahutubia Mkutano wa Halmashauri kwa dakika 

zisizozidi kumi. Wajumbe wengine ikiwa ni 

pamoja na mtoa hoja watazungumza kwa muda 

usiozidi dakika tano kila mmoja. 

  (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja 

katika hoja yoyote ile isipokuwa hoja 
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inayowasilishwa bila mjadala. 

  (3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa 

muda usiozidi dakika tano katika kujibu 

majadiliano na muda huo utaanza kuhesabika mara 

atakapoanza kuchangia au kujibu. Mratibu wa 

vikao atatoa ishara Maalum kumjulisha mtoa hoja 

kuwa muda wake umeisha na mjadala juu ya hoja 

hiyo utafungwa. Utaratibu huu wa kuhesabu muda 

utatumika pia kwa Mjumbe yeyote atakayepewa 

muda wa kuchangia hoja na mara tu baada ya 

kujibu, mjadala juu ya hoja utafungwa. 

  (4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja 

hawezi kutoa au kuunga mkono marekebisho, ila 

marekebisho yakitolewa na kuungwa mkono, 

Mjumbe aliyekwishazungumza katika hoja ya 

awali anaweza kuzungumza kwenye hoja 

iliyorekebishwa kwa muda usiozidi dakika tatu. 

  (5) Iwapo Wajumbe wawili au zaidi watasimama 

wakati mmoja kuzungumza, Mjumbe 

atakayetamkwa na Mwenyekiti ndiye atakayepewa 

nafasi kwanza. 

  (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (5) ya 

Kanuni hii, Mwenyekiti atahakikisha kuwa, nafasi 

ya kuchangia inatolewa kwa uwiano unaofaa 

miongoni mwa aina zote za uwakilishi wa 

Madiwani walioomba kuchangia hoja hiyo. 

  (7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza mazungumzo 

yake kwa Mwenyekiti tu na atapaswa kusimama. 

 

  (8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa 

kwa suala la utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi 

kwa Mjumbe anayetaka kujieleza. 

  (9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu 

utaratibu, Mjumbe anayezungumza ataketi na 

atabaki ameketi hadi hoja ya utaratibu 

itakapokuwa imeamuliwa na Mwenyekiti, 

isipokuwa kama anasimama kumweleza 
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Mwenyekiti kuhusu suala la utaratibu. 

  (10) Mwenyekiti ndiye pekee mwenye uamuzi kuhusu 

utaratibu katika mikutano ya Halmashauri, na 

anayo madaraka ya kuzuia fujo na kuhakikisha 

kuwa maamuzi yake katika kusimamia usalama 

yanatekelezwa mara moja. Wakati wa majadiliano 

Mwenyekiti akisimama, Mjumbe anayezungumza 

au aliyesimama ataketi na hakuna Mjumbe 

atakayesimama hadi Mwenyekiti ameketi. 

  (11) Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama wakati 

Mjumbe mwingine anaelekeza mazungumzo yake 

kwa Mwenyekiti. 

  (12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote 

atakaloulizwa na Mwenyekiti kutokana na 

shughuli zinazoendelea kwenye Mkutano 

isipokuwa kama atadai haki ya kukataa kujibu 

swali kwa msingi ya kwamba jibu linaweza 

kumweka hatiani au kuvunja uaminifu wake au 

linamhusisha yeye kama mtetezi mahakamani. 

  (13) Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa 

niaba ya watu wengine walio kwenye ujumbe wa 

watu, atakayeruhusiwa kuzungumza katika 

Mkutano wa Halmashauri isipokuwa kwa idhini ya 

Halmashauri iliyotolewa kwa njia ya azimio. 

Idhini ya namna hiyo haitatolewa isipokuwa kama 

mtu huyo au watu hao wanaotaka kuihutubia 

Halmashauri watakuwa wamempatia Mkurugenzi 

au Afisa aliyeruhusiwa naye, taarifa ya muda 

usiopungua siku tisa kabla ya Mkutano wa 

Halmashauri ambamo wangetaka maombi yao 

yafikiriwe kupewa idhini, maombi ya kimaandishi 

ikieleza jambo linalotarajiwa kujadiliwa, na mpaka 

taarifa ya kupokelewa kwa maombi hayo 

itakapokuwa imebandikwa kwenye mbao za 

matangazo za Halmashauri. 

  (14) Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na 

haki ya kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya 

uwakilishi; na wala hakuna ujumbe utakaozidi 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 
Tangazo la Serikali Na. 254 (linaendelea....) 

21 

 

idadi ya watu watano watakaoruhusiwa. 

  (15) Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na 

Halmashauri ikiwa ni pamoja na muda wa kusoma 

risala hakitazidi dakika kumi. 

Fujo 

zinazosababishw

a na Wajumbe 

17. (1) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Katika Mkutano wowote wa Halmashauri kama 

Mjumbe wa Halmashauri ataonyesha kukosa 

heshima kwa madaraka aliyonayo Mwenyekiti au 

kudharau Kanuni za Kudumu za Halmashauri kwa 

kuzuia kwa makusudi shughuli za Halmashauri 

zisiendelee au vinginevyo, Mwenyekiti ataelekeza 

Mkutano kuhusu tukio hilo kwa kumtaja jina mtu 

anayehusika. 

  (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea 

kudharau madaraka ya Mwenyekiti basi 

Mwenyekiti ataliomba Baraza kuahirisha shughuli 

za Mkutano na Mwenyekiti atatafakari jambo hilo 

na anaweza kuagiza yafuatayo:- 

(a)  mjumbe atolewe nje ya Mkutano; au 

(b)  kutohudhuria vikao vitatu mfululizo; 

(c)  bila kuathiri masharti ya kanuni ya 17 (2) (a) 

na (b) Mjumbe huyo ataendelea kupokea 

posho ya mwezi ya udiwani. 

  (3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika Mkutano 

wowote wa Halmashauri, Mwenyekiti anaweza 

kama ataona ni muhimu kufanya hivyo, kuahirisha 

Mkutano bila majadiliano au swali au 

kusimamisha Mkutano kwa muda atakaoona 

unafaa.   

Fujo 

zinazosababi-

shwa na Umma 

18. (1) 

 

 

 

 

 

Iwapo mtu yeyote kati ya umma unaohudhuria 

Mkutano wa Halmashauri atafanya fujo katika 

Mkutano wa Halmashauri, Mwenyekiti atamuonya 

mtu huyo aache kufanya hivyo na Endapo mtu 

huyo ataendelea kuvuruga Mkutano, Mwenyekiti 

ataamuru mtu huyo atolewe nje ya chumba cha 

Mkutano. 
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  (2) Endapo kutakuwa na fujo katika sehemu yoyote ya 

chumba cha Mkutano kinachotumika na umma, 

Mwenyekiti ataaamuru kuondolewa kwa watu 

wote walio katika eneo hilo. 

Hoja na 

Marekebisho ya 

Hoja 

19. (1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja 

iliyowasilishwa chini ya Kanuni za Kudumu Na. 

15, itawasilishwa kwa maandishi yaliyowekwa 

saini na Diwani au Madiwani waliotoa taarifa, na 

itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau siku nne 

kabla ya Mkutano wa Halmashauri unaofuata na 

akishaipokea, Mkurugenzi atagonga tarehe na 

kuipa namba na kuiingiza kwenye daftari kadri 

hoja zilivyowasilishwa, na daftari hilo litakuwa 

wazi kukaguliwa na Mjumbe yeyote wa 

Halmashauri. 

  
  (2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa ya kila 

Mkutano wa Halmashauri hoja zilizowasilishwa na 

kwa kadri zilivyopokelewa isipokuwa kama 

Diwani aliyetoa hoja hiyo ameeleza kwa 

maandishi wakati alipoleta hoja hiyo, kwamba 

anataka kuitoa katika Mkutano utakaofanyika 

baadaye, au baada ya kuwasilisha ameifuta hoja 

hiyo kwa maandishi. 

  (3) 

 

 

 

 

 

 

Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika taarifa ya 

Mkutano haiwezi kutolewa na Mjumbe 

aliyewasilisha taarifa; au na Mjumbe mwingine 

yeyote kwa niaba yake, basi hoja hiyo, isipokuwa 

kama imeahirishwa kwa idhini ya Halmashauri, 

itachukuliwa kama imeondolewa na 

haitawasilishwa tena bila ya kutoa taarifa upya. 

 

(4) 

 

 

 

 

Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu Kamati au 

Kamati mbalimbali baada ya kupendekezwa na 

kuungwa mkono, hoja hiyo itapelekwa bila 

majadiliano kwenye Kamati ambayo Halmashauri 

itaelekeza ili iweze kufikiriwa na kutayarishiwa 

taarifa. 

 
  (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo 

Halmashauri ina uwezo na wajibu nalo, au iwe 
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inahusu Halmashauri ya Wilaya husika. 

  (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na 

kuungwa mkono yanaweza kuondolewa tu kwa 

ridhaa ya Wajumbe wa Halmashauri walio wengi 

waliopo katika Mkutano. 

  (7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa 

yamethibitishwa, hoja ya msingi kama 

ilivyorekebishwa itatolewa na Mwenyekiti kama 

ndiyo hoja ya msingi ambayo nayo inaweza 

kufanyiwa marekebisho na kama marekebisho ya 

hoja hayakukubaliwa, rekebisho lingine linaweza 

kupendekezwa. 

  (8) Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidi ya rekebisho 

moja linaweza kutolewa kwa wakati mmoja mbele 

ya Mkutano wa Halmashauri, lakini kila rekebisho 

la namna hii litatolewa moja baada ya jingine 

kufuatana na jinsi mapendekezo hayo 

yalivyotolewa. 

  (9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi kama 

litakuwa sawa na kuikataa hoja moja kwa moja au 

kama si rekebisho la hoja ya msingi 

linalokusudiwa kurekebishwa. 

  (10) Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, 

halitapendekezwa baada ya mjadala wa hoja 

inayozungumzwa kuendelea kwa nusu saa, ila kwa 

mujibu wa sharti hili, taarifa ya idadi yoyote ya 

marekebisho inaweza kutolewa. 

  (11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na Wajumbe 

wasiopungua theluthi mbili ya Wajumbe wote. 

 
  (12) Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati au 

kuidhinisha majadiliano au mapendekezo ya 

Kamati inaweza kutolewa na Mwenyekiti wa 

Kamati husika, au na Mjumbe yeyote wa Kamati 

husika kwa niaba yake. 

 
  (13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika 
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mjadala wa hoja, au hajaitolea marekebisho, 

anaweza kupendekeza “kwamba Halmashauri 

iendelee na shughuli inayofuata”. Hoja ya aina 

hiyo inaweza tu kuzingatiwa baada ya hoja 

kupendekezwa na kuungwa mkono endapo Hoja 

inapotolewa, itaamuliwa bila marekebisho au 

mjadala, na kama ikikubaliwa, shughuli 

iliyokatizwa na azimio hilo haitaendelea 

kujadiliwa katika kikao hicho. Hoja ya 

kupendekeza kuendelea na shughuli inayofuata 

haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala wa 

jambo lolote. 

  (14) Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa 

muda usiopungua nusu saa, Mjumbe ambaye 

hajachangia katika majadiliano anaweza kuomba 

idhini ya kutoa hoja “kwamba suala lililo mbele 

yetu sasa liamuliwe” na kama idhini hiyo itatolewa 

kwa kukubaliwa na si chini ya Wajumbe watano, 

hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa 

liamuliwe” itawasilishwa mara moja, na kama 

ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi anaweza 

kuzungumza kwa dakika zisizozidi tano, na baada 

ya hapo swali au maswali yaliyo mbele ya 

Halmashauri yatafanyiwa uamuzi. 

  (15) Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa 

liamuliwe” haitatolewa zaidi ya mara moja katika 

mjadala unaoendelea kuhusu jambo lolote mpaka 

hapo mjadala utakapokuwa umeendelea kwa 

angalau nusu saa tangu kuwekwa mbele ya 

Mkutano hoja ya aina hiyo ilipopendekezwa awali. 

 
Hoja zinazoweza 

kutolewa bila 

Taarifa 

20.  Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa:-  

(a) kumchagua   Mwenyekiti wa Mkutano 

ambamo hoja   imetolewa; 

(b) hoja kuhusu usahihi wa muhtasari, 

kufunga Mkutano, kuahirisha Mkutano, 

utaratibu wa Mkutano, au suala 

linalofuata; 

(c) kuteua Kamati au Wajumbe wa Kamati, au 

wawakilishi katika taasisi za nje, 
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unaotokana na jambo lililotaarifiwa katika 

wito wa Mkutano; 

(d) kukubali taarifa na mapendekezo ya 

Kamati na maazimio yote yanayotokana 

na taarifa au mapendekezo hayo; 

(e) kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja; 

(f) kusahihisha hoja; 

(g) kuongeza muda wa hotuba; 

(h) kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya 

kuitisha Mkutano litangulie; 

(i) kusimamisha Kanuni za Kudumu; 

(j) kwamba Mjumbe asisikilizwe tena au 

aondoke katika Mkutano; 

(k) kumwomba Mjumbe abakie Mkutanoni; 

na 

(l) kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo 

idhini inatakiwa kwa mujibu wa Kanuni za 

Kudumu hizi. 

Haki ya kujibu 21. (1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali 

wakati wa kufunga mjadala juu ya hoja; kabla ya 

hoja kupigiwa kura au kabla ya hoja kutolewa 

“kwamba kikao kiahirishwe. 

 
  (2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu 

hataanzisha hoja nyingine mpya. 

 
  (3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana na 

Kanuni hizi, uamuzi utafikiwa bila majadiliano 

zaidi. 

 
Maswali  22. (1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa 

Kamati swali lolote kuhusu taarifa ya Kamati 

iliofikishwa mbele ya Halmashauri. 

  (2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano. 

  (3) 

 

 

 

 

Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa 

Kamati mara moja, na Mjumbe anayeuliza 

maswali hayo hatanyimwa haki yake ya kujadili 

hoja ambayo maswali hayo yanarejewa au kutoa 

hoja ya marekebisho. 
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(4) Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa kwa 

Mwenyekiti wa Kamati, na taarifa inayotakiwa 

imo katika mojawapo ya mihtasari ya 

Halmashauri, kuonyesha sehemu ya muhtasari 

ambapo habari hiyo imeonyeshwa, kutachukuliwa 

ni jibu la kutosha. 

Maswali ya papo 

kwa papo 
23. (1) Halmashauri itatenga muda wa angalau dakika 

thelathini katika kila Mkutano wa Halmashauri wa 

kawaida ambapo Mwenyekiti na Mkurugenzi wa 

Halmashauri watajibu maswali ya papo kwa papo 

kutoka kwa Wajumbe kabla ya kuanza kwa 

shughuli ya kawaida za Mkutano wa Halmashauri. 

 

  (2) Wajumbe ambao watataka kumwuliza Mkurugenzi 

na Mwenyekiti maswali ya papo kwa papo 

watatakiwa kujiorodhesha kwanza kwa 

Mwenyekiti angalau masaa ishirini na nne (24) 

kabla ya Mkutano wa Halmashauri. 

 

  (3) Mjumbe yeyote ambaye hatajiorodhesha kwa 

Mwenyekiti ndani ya masaa ishirini na nne 

atahesabika kuwa amechelewa, na hataruhusiwa 

kumuuliza Mkurugenzi au Mwenyekiti swali la 

papo kwa papo. 

 

  (4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya papo 

kwa papo Mwenyekiti atataja majina ya Wajumbe 

waliojiorodhesha kuuliza maswali ya papo kwa 

papo na idadi ya maswali. 

  (5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona 

unafaa na kuridhiwa na Wajumbe wa namna bora 

ya kuendesha kipindi cha maswali ya papo kwa 

papo. 

  (6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali moja 

la papo kwa papo. 

  (7) Maeneo ya umuhimu ambayo Wajumbe 

watatakiwa kuuliza maswali ya papo kwa papo ni:- 
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(a) uendeshaji wa jumla wa 

Halmashauri; 

(b) utekelezaji wa miradi ya 

Maendeleo; 

(c) mipango ya kimkakati ya 

Halmashauri kuwaondolea 

wananchi umaskini; 

(d) mipango ya baadaye ya 

maendeleo ya Halmashauri; 

(e) usimamizi na utekelezaji wa 

Mipango na Bajeti kwa mwaka 

husika; 

(f) utoaji wa huduma za jamii kama 

vile elimu, afya, maji, barabara 

na madaraja; 

(g) hifadhi ya mazingira na utunzaji 

wa vyanzo vya maji; 

(h) usalama wa chakula, Raia na 

mali zao; 

(i) utawala Bora na utatuzi wa kero 

za wananchi. 

  (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, muuliza swali 

atapewa fursa ya kuuliza swali moja tu la ufafanuzi 

na maswali yatajibiwa bila mjadala. 

 

  (9) Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa kuruhusu au 

kukataa swali lolote la papo kwa papo ambalo 

litaonekana linahitaji takwimu au utafiti zaidi au 

swali ambalo linalenga kumdhalilisha Mwenyekiti 

au Mjumbe yeyote wa Baraza na uamuzi wake 

utakuwa wa mwisho. 

 

  (10) Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa kutojibu swali 

la papo kwa papo iwapo swali hilo litaonekana 

linahitaji takwimu au tafiti zaidi au litaonekana ni 

swali la kumdhalilisha Mwenyekiti au Mjumbe wa 

Baraza. 

 

  (11) 

 

 

Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika, 

kipindi cha maswali ya papo kwa papo 

kitamalizika na kuruhusu shughuli zingine za 

kikao kuendelea. 
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Taarifa za 

Kamati 
24. (1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja iliyoteuliwa 

chini ya Kanuni hizi itatoa taarifa katika vikao vya 

Halmashauri, au Kamati iliyoteua Kamati ndogo, 

au Kamati ya pamoja taarifa ya majadiliano 

yanayohusiana na utekelezaji majukumu 

iliyokasimiwa, kwa ujulisho wa Halmashauri. 

 
  (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya 

Halmashauri, na taarifa zozote zinazohusiana na 

muhtasari huo, na ambazo zinaonekana kwa 

Kamati kuwa zinastahili, zitapelekwa kwa kila 

Mjumbe wa Halmashauri angalau siku saba kabla 

ya Mkutano wa Halmashauri ambao utafikiriwa. 

 
  (3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe mwingine wa 

Kamati kwa niaba yake, wakati wa kupendekeza 

kuidhinishwa kwa muhtasari wa Kamati, anaweza 

kusema kuwa hakusudii kuwasilisha kipengele au 

vipengele fulani vya muhtasari huo kwa lengo la 

kupata idhini ya Halmashauri; Katika hali hiyo 

Mjumbe yeyote hataweza kukizungumzia 

kipengele au vipengele hivyo na muhtasari 

utawasilishwa bila vipengele hivyo na 

Kuondolewa kwa kipengele cha aina hiyo 

kutatolewa taarifa kwenye Mkutano unaofuata. 

  (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 

Halmashauri itamaanisha kuwa hatua 

zilizochukuliwa na Kamati husika zimekubaliwa 

na mapendekezo yaliyo kwenye taarifa hiyo 

yatatekelezwa na kwamba Mkurugenzi atakuwa 

ameelekezwa ipasavyo. 

Taarifa za kutoka 

kwenye Kata 
25. (1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za 

utekelezaji katika Mkutano wa Halmashauri 

ulioitishwa chini ya Kanuni ya 3(1) ya Kanuni 

hizi. 

  (2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata 

zitawasilishwa na Diwani wa Kata husika, au kama 

Diwani hayupo, taarifa hiyo itawasilishwa na 

Diwani wa Viti Maalum anayeishi katika Kata 
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hiyo na kama Diwani Viti Maalum hayupo, 

Mwenyekiti  atamtaarifu mapema Diwani yeyote 

ili ajiandae kuwasilisha taarifa hiyo. 

  (3) Kutakuwa na aina tatu  za taarifa 

zitakazowasilishwa:- 

(a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

fkatika Kata ambayo itajumuisha ujenzi wa 

Madarasa, Nyumba za Walimu, Matundu ya 

Vyoo, Maabara, Viwanja vya Michezo, 

Vituo vya Afya, Zahanati, Madaraja, 

Barabara, Mashamba darasa, Ofisi za Vijiji, 

Mitaa, Kata na Tarafa; Idadi ya watu na 

vizazi; 

   (b) Taarifa zinazohusu hali ya Kata ambazo 

zitajumuisha; 

(i)   Maendeleo ya Elimu katika Kata 

kuhusiana na uandikishaji wa watoto 

wenye umri wa kwenda shule, 

ufundishaji, utoro, hali ya 

mahudhurio, mimba mashuleni, 

ukaguzi na uratibu wa shule; 

(ii)  Hali ya majanga ya kibinadamu kama 

vile mlipuko wa magonjwa, 

mafuriko, njaa na hali ya uhalifu na 

vifo; 

(iii) Maendeleo ya Kilimo, mifugo na 

uvuvi ambayo itajumuisha 

upatikanaji wa wataalmu, zana za 

kisasa na pembejeo za kilimo, 

mifugo na uvuvi; 

(iv)  Uimarishaji wa dhana ya uzalendo na 

utaifa kwa kuhamasisha vijana 

kuanzisha na kujiunga na vikundi 

vya Vijana Wagani kazi na mafunzo 

ya Jeshi la Mgambo, ulinzi shirikishi 

na polisi jamii; 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 
Tangazo la Serikali Na. 254 (linaendelea....) 

30 

 

 

   (c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 

Maendeleo na taarifa ya hali ya Kata sharti 

ijumuishe pia taarifa za shughuli za 

kiuchumi, taarifa ya mavuno ya mazao ya 

chakula na biashara pamoja na taarifa ya 

utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji; 

  (4) Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha taarifa 

kutoka kwenye Kata, zinaandaliwa na 

kuwasilishwa na Diwani wa Kata hiyo kwenye 

Baraza la Madiwani ili ipitiwe na kuchambuliwa 

kwa nia ya kupata hoja zitakazowasilishwa katika 

vikao vya Kamati husika na kutoa mrejesho. 

  (5) Muwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea 

mafanikio yaliyopatikana, changamoto zilizo 

jitokeza na mbinu za kukabiliana nazo. 

 

  (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto sharti 

ziwekewe malengo na muda Maalum wa kuzitatua. 

 

  (7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake 

zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa 

Kata, zitawasilishwa sanjari na miradi 

iliyotekelezwa na gharama zake. 

   

  (8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata  kupokelewa 

na Halmashauri, itamaanisha kuwa taarifa hizo 

zimeidhinishwa na mapendekezo yaliyomo 

kwenye taarifa yatatekelezwa na Halmashauri, na 

Kata kupewa  taarifa ya utekelezaji wa majukumu 

hayo. 

Uhuru wa kutoa 

Mawazo wakati  

wa Majadiliano 

26.  Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo wakati 

wa majadiliano katika mikutano ya Halmashauri 

na uhuru huo hautaweza kuhojiwa katika 

mahakama yoyote au mahali popote nje ya 

Mkutano wa Halmashauri. 

Kauli zenye 

Kashfa 
27. (1) Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti au 

mtu yeyote anayeongoza Mkutano, kuwa kauli 
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iliyotolewa na Mjumbe inakashifu mtu yeyote, 

Mwenyekiti atamtaka Mjumbe aliyetoa kauli hiyo 

kufuta kauli yake na kumwomba msamaha mtu 

aliyekashifiwa kwa maandishi ndani ya muda wa 

siku saba tangu kauli hiyo ya kashfa ilipotamkwa. 

  (2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa 

kufuta kauli yake na kuomba msamaha kwa 

maandishi kama inavyoelekezwa katika Kanuni 

Ndogo (1) ya Kanuni hii, Mwenyekiti au mtu 

anayeongoza Mkutano, atamsimamisha Mjumbe 

huyo kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya 

Halmashauri. 

  (3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa Kanuni 

Ndogo (2) ya Kanuni hii atapoteza haki zake zote 

ikiwa ni pamoja na posho, nauli na upendeleo na 

kinga kwa muda wote wa kusimamishwa kwake. 

Maamuzi ya 

Mikutano ya 

Halmashauri 

28. (1) Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekeza 

katika Mkutano wowote wa Halmashauri 

yataamuliwa kulingana na wingi wa kura za 

Wajumbe waliohudhuria Mkutano huo, na ikitokea 

kura za Wajumbe zikalingana, basi Mwenyekiti au 

Mjumbe yeyote mwingine anayeongoza Mkutano, 

atapiga kura ya turufu mbali ya kura ya kawaida. 

 
  (2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa 

na imani au kumwondoa Mwenyekiti madarakani, 

au jambo lolote lingine kama itakavyoamuliwa na 

Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 

 
Mwaliko kwa 

wasiokuwa 

Wajumbe 

kushiriki na 

kuzungumza 

kwenye Vikao 

vya Halmashauri 

29. (1) Mwenyekiti, baada ya kushauriana na Wajumbe, 

anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 

kuzungumzia jambo lolote, au kushiriki kwa njia 

yoyote, katika Mkutano wowote wa Halmashauri 

lakini mwalikwa huyo hatakuwa na haki ya kupiga 

kura katika Mkutano huo. 

 
  (2) Wakuu wa Idara za Halmashauri wanapaswa 

kuhudhuria mikutano yote ya Halmashauri lakini 

hawatakuwa na haki ya kupiga kura katika 
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mikutano hiyo. 

Mihtasari ya kata 

na vijiji 
30.  Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha 

mihtasari yote ya Kamati za Maendeleo za Kata, 

Halmashauri za Vijiji na Mikutano Mikuu ya Vijiji 

inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja 

zitakazowasilishwa katika vikao vya Kamati 

husika na kutoa mrejesho inavyopaswa. 

 
Mihtasari ya 

Halmashauri 

kupelekwa kwa 

Mkuu wa Wilaya 

na Mkuu wa 

Mkoa 

31.- (1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na kupelekwa 

kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa ndani 

muda wa siku 7 baada ya kuthibitishwa kwa 

mihtasari hiyo. 

 
  (2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza 

kupewa, wakiomba, nakala ya mihtasari au sehemu 

ya mihtasari ya Kamati za Kudumu na Kamati 

nyingine. 

 
  (3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa 

hawatabadilisha au kubatilisha au kuagiza 

kubadilisha au kubatilisha uamuzi wa 

Halmashauri. 

Hoja kuhusu 

Matumizi 
32.  Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au 

taarifa ya Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango 

na ambayo, kama ikikubaliwa itaongeza matumizi 

au kupunguza mapato yaliyo chini ya usimamizi 

wa Kamati yoyote, au itasababisha matumizi ya 

Kamati ya Kudumu, baada ya kupendekezwa au 

kuungwa mkono, itaahirishwa bila majadiliano 

mpaka Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 

unaofuata na Kamati yoyote inayohusika na hoja 

hiyo itafikiria iwapo ingependa kutoa taarifa 

kuhusu athari za kifedha za pendekezo hilo. 

 
Kupokelewa kwa 

taarifa za Kamati 

 

33. (1) 

 

 

 

Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye 

Halmashauri, hoja itakuwa “kwamba taarifa 

ipokelewe” na baada ya kukubaliwa na Wajumbe 

taarifa itaanza kujadiliwa kipengele kimoja baada 

ya kingine. 
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  (2) Mapendekezo yoyote yaliyomo katika taarifa hiyo 

yatapigiwa kura baada ya nyingine iwapo Mjumbe 

yeyote atapenda iwe hivyo na Baada ya hapo 

taarifa nzima itawasilishwa mbele ya Mkutano 

kwa kupokelewa ikiwa na au bila marekebisho. 

 
Kuidhinishwa 

kwa taarifa ya 

Kamati 

34.  Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 

Halmashauri itamaanisha kuwa hatua 

zilizochukuliwa na Kamati iliyowasilisha taarifa 

hiyo zimeidhinisha na mapendekezo yaliyo 

kwenye taarifa yatatekelezwa na kwamba 

Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 

ameelekezwa kama inavyotakiwa. 

 
Uhalali wa 

majadiliano ya 

Halmashauri 

35.  Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri 

hautaathiriwa na nafasi yoyote wazi ya Mjumbe, 

dosari zozote zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa 

Wajumbe wa Kamati au zile za maafisa wake. 

 
Uwezo wa 

Halmashauri 

kujigeuza kuwa 

Kamati ya 

Halmashauri 

nzima 

36.  Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati ya  

Halmashauri, na mara baada ya kujigeuza, taratibu 

za kuendesha vikao vya Kamati za Kudumu 

zitatumika. 

Hoja  zinazohusu 

watumishi wa 

Halmashauri 

37.  Kama litajitokeza jambo lolote katika kikao cha 

Halmashauri linalohusu uteuzi, kupandishwa cheo, 

kufukuzwa kazi, mishahara au mazingira ya kazi 

au utendaji kazi kwa jumla wa mtumishi yeyote wa 

Halmashauri, jambo hilo litajadiliwa katika Kamati 

ya Halmashauri nzima. 

Kushiriki kwa 

Umma 
38.- (1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 

Halmashauri anaweza kuhudhuria kikao cha 

Halmashauri kwa nia ya kuwasilisha hoja mbele ya 

Halmashauri, baada ya kutoa taarifa kwa 

maandishi kwa Mkurugenzi, na Mkurugenzi 

akamkubali kufanya hivyo. 

  (2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 

Halmashauri anaweza kualikwa kuhudhuria kikao 

cha Kamati au Kamati Ndogo kabla uamuzi 

haujafanyika kuhusu masuala ambayo ana maoni 

mahsusi. 
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Uahirishaji wa 

Vikao 
39. (1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) 

ya Kanuni 17 na Kanuni Ndogo ya 2 ya Kanuni 

hii, Halmashauri haitaahirisha Mkutano wake hadi 

dondoo zote za agenda ya Mkutano huo 

zitakapojadiliwa na kutolewa uamuzi. 

  (2) Pale ambapo katika Mkutano wowote wa 

Halmashauri akidi haikutimia, Wajumbe waliopo 

wataahirisha Mkutano na utaratibu wa kuitisha 

Mkutano mwingine utafanyika kwa kuzingatia 

maelekezo ya Kanuni hizi.  

   SEHEMU YA IV 

KAMATI 

Kamati za 

Kudumu 
40. (1) Uteuzi wa wajumbe wa kamati za kudumu za 

Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo:- 

(a) Halmashauri katika Mkutano wake wa 

mwaka itateua Wajumbe wa Kamati za 

Kudumu zifuatazo ambazo zitakuwa na 

idadi ya Wajumbe kama inavyoonyesha 

hapa chini au kama itakavyorekebishwa 

na Halmashauri mara kwa mara; 

Kamati Idadi ya 

Wajumbe 

Akidi 

(a) Kamati ya Fedha, Utawala na 

Mipango 
10 5 

(b) Kamati ya  

Elimu,Afya na Maji 
10 5 

(c) Kamati ya Masuala ya 

Uchumi, Ujenzi na 

Mazingira. 

10 5 

(d) Kamati ya Maadili  ya 

Madiwani    
5 3 

(e)Kamati ya Kudhibiti Ukimwi 5 3 

 

   
(b) Halmashauri inaweza kuunda Kamati ya 

Kudumu mpya zaidi ya Kamati 

zilizotajwa kwenye Kanuni ya 40(1)(a) 

hapo juu, baada ya kupata idhini ya 
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maandishi maandishi kutoka kwa  Waziri;  

   (c) Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha 

Kamati mpya ya Kudumu lazima yakidhi 

na yawe na maelezo yafuatayo:-  

(i) Upekee wa majukumu 

yanayoombewa kuundwa kwa 

Kamati ya Kudumu mpya na  

majukumu hayo yawe hayawezi 

kutekelezwa na Kamati za 

Kudumu zilizopo na zilizotajwa 

kwenye Kanuni ya 40(1) hapo juu; 

(ii) Gharama za uendeshaji wa 

Kamati hiyo kwa mwaka; 

(iii) Kuundwa kwa Kamati ya 

Kudumu hiyo mpya ni hitajio la 

lazima na ni kipaumbele cha 

Halmashauri na jamii kwa 

ujumla. 

 

  (2) Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa Mjumbe 

wa angalau Kamati moja ya Kudumu. Kamati ya 

Fedha, Utawala na Mipango itakuwa na Wajumbe 

wafuatao:-  

(a) Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye 

atakuwa Mwenyekiti; 

 

(b) Makamu Mwenyekiti; 

 

(c) Mbunge au Wabunge wanaowakilisha 

Jimbo au Majimbo ya Uchaguzi katika 

eneo la Halmashauri; 

 

(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za 

Halmashauri; 

 

(e) Wajumbe wengine wasiozidi wawili (2) 

watakaopendekezwa na Mwenyekiti na 

kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri 
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mmoja kati yao awe Mwanaume.  

  (3)  Iwapo Halmashauri itakuwa na idadi ya Madiwani 

wasiozidi ishirini(20), Idadi ya wajumbe wa 

Kamati wa Fedha itakuwa kama ilivyoonyeshwa 

kwenye Kanuni ya 40(2). 

 

  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 

Kanuni hii, Iwapo Halmashauri itakuwa na idadi 

ya Madiwani wanaozidi ishirini (20) na wasiozidi 

thelathini na tano (35) Wajumbe wa Kamati ya 

Fedha watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye 

Kanuni ya 40(2) pamoja na wajumbe wengine 

wawili (2) watakaotokana na orodha 

itakayopendekezwa na Mwenyekiti na kupigiwa 

kura na Baraza la Halmashauri mmoja kati yao 

awe Mwanamke. 

 

  (5) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) (3) 

na (4) ya Kanuni hii, iwapo Halmashauri itakuwa 

na idadi ya Madiwani wanaozidi thelathini na tano 

(35) na zaidi Wajumbe wa Kamati ya Fedha 

watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni 

ya 40(2) pamoja na wajumbe wengine wanne (4) 

watakaotokana na orodha itakayopendekezwa na 

Mwenyekiti na kupigiwa kura na Baraza la 

Halmashauri wawili kati yao wawe wanawake. 

 

  (6) Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika 

nyadhifa zao kwa muda wa mwaka mmoja na 

wataendelea kushika nyadhifa hizo mpaka 

Mkutano wa mwaka wa Halmashauri unaofuata. 

Isipokuwa Wajumbe waliochaguliwa kwenye 

Mkutano wa kwanza baada Uchaguzi Mkuu 

watashika nyadhifa zao kwa muda uliobaki 

kumaliza Mwaka wa Fedha ambapo Uchaguzi 

utafanyika tena. 

 

  (7) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na 

kuunda upya Kamati ya Kudumu iliyoteuliwa kwa 

mujibu wa Kanuni hii ya Kudumu, endapo kufanya 

hivyo kutakuwa ni kwa manufaa ya Halmashauri. 
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Mwenyekiti wa 

Halmashauri 

kuwa Mjumbe 

wa Kamati zote 

41.  Mwenyekiti wa Halmashauri watakuwa Wajumbe 

wa Kamati zote za Kudumu za Halmashauri. 

 

Uwezo wa 

Kamati 
42.  Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa 

zao kwa Halmahauri, na hakuna hatua 

itakayochukuliwa kutekeleza uamuzi wowote wa 

Kamati yoyote mpaka hapo taarifa ya Kamati 

husika itakapokuwa imewasilishwa na kukubaliwa 

na Halmashauri, isipokuwa pale ambapo idhini ya 

kuchukua hatua imekasimiwa kwa Kamati. 

 

 
Kamati za 

Pamoja 
43.- (1) Halmashauri inaweza kukubaliana na Halmashauri 

nyingine kuteua Kamati ya pamoja kutokana na 

Wajumbe wao kwa madhumuni yoyote yale 

ambayo wana maslahi ya pamoja, na Halmashauri 

hizo zinaweza kukasimu kwa Kamati hiyo ya 

pamoja, kutegemea na masharti na mipaka 

zitakazoweka kama watakavyoona inafaa, 

madaraka au kazi ya Halmashauri zinazohusiana 

na madhumuni yaliyozifanya ziunde Kamati hiyo, 

isipokuwa shughuli zile ambazo Halmashauri 

haziruhusiwi kukasimu. 

 

  (2) Muundo, muda wa kazi wa Wajumbe, na mipaka 

ya eneo ambamo Kamati hiyo ya pamoja itafanya 

kazi, itapangwa na Halmashauri zinazoiteua. 

 

  (3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama 

zozote zaidi ya zile ambazo zimeidhishwa na 

mamlaka iliyoteua Kamati hiyo. 

 
Kukasimu 

Madaraka 

kwenye Kamati 

44.- (1) Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni hii 

pamoja na masharti mengine ambayo Halmashauri 

itaona inafaa, Halmashauri inaweza kukasimu kwa 

Kamati uwezo wa kutekeleza kazi yoyote kwa 

niaba yake. 

 

  (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote 

uwezo wa:- 
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(a) kutunga Sheria Ndogo; 

(b) kuweka na kutoza kodi; 

(c)   kuidhinisha makadirio ya mapato na 

matumizi  ya Halmashauri; 

(d) kutoza ada na ushuru; 

(e) kuidhinisha mpango na bajeti ya 

Halmashauri; 

(f) kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni 

pamoja na mikataba ya kukopa;  

(g) kupitisha mpango wa utoaji huduma. 

  (3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ni 

kama zilivyoonyeshwa katika jedwali la Kanuni za 

Kudumu hizi.  

 

  (4) Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha 

uamuzi wa kukasimu madaraka yoyote kwa 

Kamati, lakini usitishaji au urekebishaji huo 

hautaathiri jambo lolote lililofanywa kutokana na 

uamuzi wowote uliochukuliwa kihalali na Kamati. 

 

  (5)  Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati 

kutokana na kukasimiwa kwa mujibu wa Kanuni 

hii itatambuliwa kuwa imefanywa au kutekelezwa 

na Halmashauri. 

Kamati Ndogo  45.- (1) Kamati yoyote au Kamati ya pamoja inaweza 

kuteua Kamati Ndogo kutokana na Wajumbe wake 

kadri itakavyoona inafaa kwa ajili ya kuchunguza 

na kutoa taarifa kuhusu jambo lolote, lakini 

Kamati haitakasimu madaraka yake ya kiutendaji 

kwa Kamati Ndogo yoyote. 

 

  (2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo pamoja na 

muda watakaotumikia vitaamuliwa na Kamati 

iliyoteua Kamati Ndogo hiyo. 
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  (3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Mjumbe wa 

Kamati Ndogo yoyote kwa mujibu wa wadhifa 

wake isipokuwa kama atamfahamisha Mkurugenzi 

kwa maandishi kuwa hatakuwa Mjumbe wa 

Kamati hiyo. 

 

  (4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua mmoja wa 

Wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa Kamati 

Ndogo husika. 

 
Mikutano ya 

Kamati 
46.- (1) Mkutano wa kwanza wa Kamati utaitishwa na 

Mkurugenzi ndani ya mwezi mmoja baada ya 

Kamati kuteuliwa na baada ya hapo kulingana na 

ratiba ya mikutano kama itakavyoidhinishwa na 

Halmashauri. 

 

  (2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne yenye ajenda 

za kikao itabidi kutolewa kwa Wajumbe kabla ya 

Mkutano wa Kamati. 

 

  (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo itawekwa 

na Waziri kutokana na uwezo aliopewa chini ya 

kifungu cha 75(3) cha Sheria. 

Mwenyekiti wa 

Kamati 
47.- (1) Katika kikao chake cha kwanza baada ya Mkutano 

wa mwaka wa Halmashauri na kabla ya kuendelea 

na shughuli yoyote nyingine, kila Kamati 

itamchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa mwaka 

unaohusika. 

  (2) 

 

 

 

Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa Kamati ya 

Fedha na Utawala, atachaguliwa kwa kura ya siri 

ya Wajumbe walio wengi kwa kupiga kura ya siri 

kwenye eneo la faragha litakalotengwa na 

Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

  (3) Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa pia 

Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha, Utawala na 

Mipango. 

 

  (4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa 

wazi katika kipindi cha mwaka husika, 

Mkurugenzi atatoa taarifa kwa Wajumbe wote wa 
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Kamati kuwa katika kikao kijacho cha kawaida 

cha Kamati husika dondoo ya kumchagua 

Mwenyekiti wa Kamati kwa kipindi cha mwaka 

kilichosalia itakuwa ya kwanza katika agenda.  

 
Mkutano 

Maalum wa 

Kamati 

48.- (1) Mkutano Maalum wa Kamati utaitishwa baada ya 

theluthi mbili ya Wajumbe wa Kamati kuomba 

kwa maandishi kuwa Mkutano huo ufanyike na 

kueleza sababu. 

  (2) Taarifa ya Mkutano Maalum wa Kamati 

itaonyesha shughuli itakayofanyika katika 

Mkutano Maalum huo na hakuna jambo jingine 

lolote litakalojadiliwa katika Mkutano huo. 

Ajenda za 

Kamati 
49.  Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya 

kuwasilisha hoja zake na kuwekwa katika ajenda 

ya Kamati kama atatoa taarifa ya angalau siku nne 

(4) kabla ya tarehe ya kikao.  

Mahudhurio 

katika mikutano 

ya Kamati 

50.- (1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati Ndogo, 

ambaye ameshindwa kuhudhuria Mkutano wa 

Kamati Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu 

mwingine kumwakilisha kwenye Mkutano wa 

Kamati au Kamati Ndogo. 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya 

kuhudhuria kikao chochote cha Kamati au Kamati 

Ndogo ambamo yeye si Mjumbe, isipokuwa kama 

Kamati au Kamati Ndogo inayohusika 

imemwalika kuhudhuria, na hata hivyo hatakuwa 

na haki ya kupiga kura au kudai posho kwa 

kuhudhuria Mkutano huo wa Kamati au Kamati 

Ndogo. 

 
Mtoa hoja 

kualikwa 

kwenye Mkutano 

wa Kamati 

51.  Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja 

ambayo imepelekwa kwenye Kamati atapewa 

taarifa ya Mkutano wa Kamati ambamo hoja yake 

imepagwa kuzungumzwa na kama atahudhuria 

atapewa nafasi ya kuizungumzia. 

 
Waalikwa 

wasiokuwa 
52.  Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu au Kamati ya 

pamoja au Kamati Ndogo baada ya kushauriana na 
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Wajumbe 

kuhudhuria na 

kushiriki katika 

Mikutano ya 

Kamati 

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu, au Kamati ya 

pamoja au Kamati Ndogo, anaweza kumwalika 

mtu yeyote kuhudhuria na kuzungumza kwenye 

Mkutano kuhusu suala lolote au kushiriki kwa 

namna yoyote kwenye kikao cha Kamati, lakini 

mtu huyo atakayealikwa hatakuwa na haki ya 

kupiga kura kwenye Mkutano huo. 

 
Mahudhurio ya 

umma na 

Vyombo vya 

Habari kwenye 

Mikutano ya 

Kamati na 

Kamati Ndogo 

 

53.  Majadiliano katika Kamati ya Kudumu au Kamati 

ya pamoja au Kamati Ndogo hayatakuwa wazi 

kwa umma na vyombo vya habari, isipokuwa kwa 

kutokana na azimio la Halmashauri linaloruhusu 

kuwa umma na vyombo vya habari vihudhurie. 

Athari za nafasi 

wazi kwenye 

Kamati 

54.- (1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati ya 

Kudumu au Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo, 

Kamati itaendelea kutekeleza shughuli zake licha 

ya kuwepo kwa nafasi wazi hiyo au hizo au mpaka 

nafasi hiyo au hizo zitakapojazwa, kwa njia ya 

uchaguzi au uteuzi na Mjumbe atakayejaza nafasi 

hiyo atashika nafasi hiyo kwa kipindi kilichosalia 

cha Mjumbe ambaye nafasi yake imekuwa wazi. 

  (2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya Mkutano 

wowote wa Kamati hautaathiriwa kutokana na 

hitilafu katika uteuzi wa Mjumbe aliyeshika nafasi 

hiyo au nafasi hiyo kuachwa wazi na Mjumbe, au 

Wajumbe au Mjumbe au Wajumbe kuamua kutoka 

kwenye kikao kwa lengo la kukwamisha jambo 

linalotaka kutolewa maamuzi na Kamati hiyo. 

Akidi kwenye 

Mikutano ya 

Kamati 

55.  Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 

hawatafikia akidi ya Mkutano, Mkurugenzi    

atauahirisha Mkutano huo na kuuitisha tena ndani 

ya siku saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, 

idadi yoyote ya Wajumbe waliohudhuria 

itatengeneza akidi ya Mkutano ambapo Mkutano 

huo utaendelea na utakuwa halali na Mkurugenzi 

atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 

 
Kanuni za 

Kudumu katika 

Mikutano ya 

56.- (1) Kanuni ya 16 ya Kanuni hizi za Kudumu 

itatumika, baada ya kufanya marekebisho 
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Kamati yanayostahili, kwenye mikutano ya Kamati za 

Halmashauri. 

 
  (2) Mjumbe anapozungumza katika Mkutano wa 

Kamati atakuwa ameketi na anaweza kuzungumza 

zaidi ya mara mbili juu ya jambo linalojadiliwa. 

 
Upigaji kura 

kwenye 

Mikutano ya 

Kamati 

57.  Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati 

yataamuliwa kwa wingi wa kura za Wajumbe 

waliohudhuria na kupiga kura kwenye Mkutano 

husika na Endapo kunatokea kura mlingano mtu 

anayeongoza kikao hicho atakuwa na kura ya 

turufu. 

 
Mihtasari ya 

Kamati 
58.- (1) Muhtasari wa kila Kamati ya Kudumu, au Kamati 

ya pamoja au Kamati Ndogo, utajumuisha majina 

ya Wajumbe waliohudhuria na wasiohudhuria,  na 

utasainiwa kwenye Mkutano unaofuata na mtu 

aliyeongoza Mkutano na muhtasari uliosainiwa 

utapokelewa kama ushahidi bila uthibitisho zaidi 

endapo hautakuwa na makosa.  

  (2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa 

kuhusiana na muhtasari wa Kamati isipokuwa 

kuhusu usahihi wa suala lolote linalohusu usahihi 

litatolewa kwa hoja. 

 
Kufikiriwa Upya 

Maamuzi 
59.  Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa 

kwa mujibu wa Kanuni ya 55, suala hilo halitaanza 

kujadiliwa upya katika Mkutano huo wa Kamati 

isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa mkono na 

theluthi mbili ya Wajumbe waliohudhuria na 

kupiga kura. 

 
Kutunza siri za 

majadiliano ya 

Kamati na 

Kamati Ndogo 

60.  Mjumbe wa Kamati ya kudumu au Kamati Ndogo 

hatatoa nje jambo lolote lililoletwa au 

kuzungumzwa kwenye kamati bila ruhusa ya 

Kamati hiyo, au kuzungumza kwenye Kamati 

Ndogo mpaka hapo Kamati hiyo au Kamati Ndogo 

hiyo itakapokuwa imetoa taarifa kwenye 

Halmashauri au itakapokuwa imekamilisha 

utekelezaji wa jambo hilo. 
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Kujiuzulu 

wadhifa wa 

Mwenyekiti wa 

Kamati 

61.  Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu 

wadhifa wake kwa kutoa taarifa ya maandishi 

aliyoisaini na kutuma kwa Mkurugenzi. 

 

Kujiuzulu 

ujumbe wa 

Kamati na 

kujazwa kwa 

nafasi iliyowazi 

62.- (1) 

 

 

 

Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza kujiuzulu 

wadhifa wake kwa kutoa taarifa ya maandishi 

aliyoisaini na kuituma kwa Mkurugenzi. 

  (2) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe 

itajazwa  na Halmashauri katika kikao chake cha 

kawaida baada ya tarehe ya kujiuzulu kwa 

Mjumbe. 

    

SEHEMU YA V 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA 

HUDUMA NA UJENZI 

 
Taratibu za 

uagizaji Sura ya 

290 

63.- (1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika 

Halmashauri utazingatia Kanuni za Manunuzi 

zilizotungwa chini ya kifungu cha 68 cha Sheria za 

Fedha za Serikali za Mitaa,Sura ya 290 na Sheria 

ya Manunuzi ya mwaka 2011 au kwa kadri ya 

Sheria hizo zitakavyorekebishwa. 

  
  (2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo 

imeanzishwa  kwa mujibu wa Kanuni za Bodi ya 

Zabuni (Uanzishwaji na Mwenendo) za Serikali za 

Mitaa  na ambayo itasimamia shughuli zote za 

uagizaji katika Halmashauri. 

 
  (3) Taarifa ya Bodi ya Zabuni itapaswa kuwasilishwa 

kwenye kikao kifuatacho cha Halmashauri baada 

ya taarifa hiyo kujadiliwa na kupitishwa kwanza 

na Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango. 

 
Kumbukumbu za 

majadiliano 

yanayohusu 

uagizaji 

64.  Bodi ya zabuni ya Halmashauri itaweka 

kumbukumbu ya majadiliano yanayohusu taratibu 

za ununuzi zikiwa na angalau taarifa zifuatazo:- 

   

(a) Maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi au 

huduma zinazotarajiwa kutolewa na haja 

iliyosababisha Bodi kuitisha zabuni; 
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(b) Majina na anuani ya wazabuni 

waliowasilisha zabuni, maelezo kuhusu 

sifa au ukosefu wa sifa za wazabuni 

waliowasilisha zabuhi zao; 

(c) Bei au msingi wa upangaji wa bei na 

muhtasari wa masharti mengine muhimu 

ya kila zabuni na  ya kila mkataba wa 

uagizaji wa mali, huduma na ujenzi; 

(d) Muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa 

zabuni pamoja na upendeleo uliokuwepo 

katika tathmini hiyo; 

(e) Kama zabuni zilikataliwa tamko kuhusu 

uamuzi huo na sababu za uamuzi huo; 

(f) Kama utaratibu mwingine wa kupata vitu 

au huduma mbalimbali ya utaratibu wa 

zabuni ndio uliotumika, basi tamko kuhusu 

sababu zilizoifanya Bodi iamue kutumia 

utaratibu huo mwingine; 

(g) Kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa 

mzabuni alitoa, alikubali kutoa moja kwa 

moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja, 

kwa mtumishi wa sasa au wa zamani wa 

Halmashauri, bakshishi ya aina yoyote, 

ahadi ya kumwajiri au kitu chochote 

kinachohusiana na ajira au chenye 

thamani, kama hamasisho kwa utendaji au 

uamuzi au utaratibu wa kutumia, tamko 

kuhusu jambo hilo; 

(h) Katika upataji wa huduma, sababu na hali 

iliyoifanya Bodi kuchagua utaratibu wa 

kutumia katika upataji huo wa huduma; 

(i) Katika upataji wa vitu au huduma ambao 

Bodi imeamua kudhibiti ushiriki kwa 

misingi ya Taifa, Mkoa au Wilaya, tamko 

kuhusu sababu na hali iliyofanya Bodi 

kudhibiti ushiriki huo; 

(j)  Katika upataji wa vifaa na huduma kwa 

kuwaomba watoaji kutoa mapendekezo 

yao moja kwa moja tamko la sababu na 

hali iliyofanya Bodi kuamua kutumia 

utaratibu huo; na; 

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi 

kuhusu mchujo wa zabuni au nyaraka za 
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zabuni na majibu yaliyotolewa pamoja na 

muhtasari wa marekebisho yoyote 

yaliyofanywa katika nyaraka hizo. 

 

  (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa kwenye 

Kanuni Ndogo ya (1) (a) na (b) ya Kanuni hii 

zitatolewa, kama zikiombwa, kwa mtu yeyote 

baada ya zabuni kutangazwa, kufunguliwa na 

kukubaliwa, au baada ya kusimamishwa kwa 

taratibu za uagizaji bila ya kuingia katika mkataba 

wa uagizaji. 

  (3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa katika 

Kanuni Ndogo ya (1) (c) hadi  (g) ya Kanuni hii 

kama itaombwa, itatolewa kwa wazabuni 

waliowasilisha zabuni baada ya zabuni kukubaliwa 

au baada ya kusitishwa bila ya kuingia kwenye 

mkataba wa utoaji wa vitu au huduma. 

 

  (4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na mahakama 

yenye mamlaka na kutegemeana na masharti ya 

maelekezo hayo, Bodi haitatoa habari:- 

 

(a) kama utoaji huo wa habari utakuwa 

kinyume cha Sheria; utazuia utekelezaji 

wa Sheria; hautakuwa na maslahi kwa 

umma; utahatarisha maslahi halali ya 

kibiashara ya wahusika au utazuia 

ushindani halali; na; 

(b) habari zinazohusu uchambuzi, tathmini na 

ulinganisho wa zabuni pamoja na bei 

mbali ya muhtasari ulioelezwa kwenye 

Kanuni Ndogo ya (1) (e) ya Kanuni hizi. 

 

  (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu 

atamjulisha Mzabuni aliyefanikiwa ili 

makubaliano ya nyaraka za mkataba yaweze 

kufikiwa. 

 

  (6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa kila 

Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi, Mweka Hazina, 

Mkaguzi wa Ndani na Mkuu wa Idara husika kwa 
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taarifa na kumbukumbu. 

 

 

  (7) Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa atajulishwa na 

akiomba sababu za kutokubaliwa kwa zabuni yake 

atapaswa kupewa sababu. 

 

  (8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia masharti ya 

Kanuni za uagizaji itaandaa taarifa ya mwenendo 

na maamuzi ya zabuni zilizoitishwa na 

kuwasilishwa kwenye Mkutano wa kawaida wa 

Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu husika. 

 
Uzuiaji wa 

Rushwa 
65.  Katika mkataba wowote wa kimaandishi, 

yatawekwa maneno ambayo yataonyesha kuwa 

Halmashauri itakuwa na haki kusitisha mkataba na 

kumdai Mkandarasi malipo ya fidia kutokana na 

kusimamishwa kwa mkataba huo endapo 

Mkandarasi atabainika kuwa ameahidi kutoa au 

ametoa, au amekubali kutoa kwa mtu yeyote 

zawadi yoyote au upendeleo wa aina yoyote kama 

kishawishi au zawadi kwa kufanya au 

kumpendelea au kutomkubali mtu yeyote 

kuhusiana na mkataba na Halmashauri au kama 

vitendo hivyo vitakuwa vimefanywa na mtumishi 

yeyote aliyeajiriwa naye au kwa niaba yake iwe 

Mkandarasi anafahamu au hafahamu atakuwa 

ametenda kosa chini ya Sheria ya Kuzuia na 

Kudhibiti Rushwa ya mwaka 2007. 

 
Usimamizi wa 

Mikataba 
66.- (1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika 

usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa Mikataba. 

  (2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa 

namna yoyote ile baada ya kutiwa saini na pande 

zinazohusika isipokuwa kama mabadiliko hayo 

ni:- 

(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei 

hasara Halmashauri; 

(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya 

Halmashauri; na 
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(c) Upande mwingine unaafiki. 

  (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba 

mzima utakapokuwa umekamilika kutokana na 

kuridhika kwa Halmashauri na kulingana na 

vipengele vya mkataba unaohusika. 

 

  (4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite 

muda wa miezi sita na kazi iwe haina kasoro. 

 
Uvunjaji wa 

Mkataba 
67.  Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri/muhuri na 

Halmashauri haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni 

pamoja na ucheleweshaji usiokuwa wa kimsingi, 

Mkurugenzi atashauriana mapema iwezekanavyo 

na Kamati ya Fedha, Utawala na Mpango kwa 

kuzingatia taratibu zilizowekwa kwenye mkataba, 

itaamua hatua muafaka za kuchukua na 

kumfahamisha Mkandarasi juu ya uamuzi. 

 
Rejesta ya 

Mikataba 
68.- (1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya mikataba 

kwenye rejesta ya mikataba na atafanya ulinganifu 

wa malipo halisi na yale yaliyoidhinishwa. 

 
  (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima 

yapelekwe kwenye Bodi ya Zabuni yakiambatana 

na maelezo kutoka kwa Mkurugenzi. 

 
Diwani/au Afisa 

kutokuwa na 

maslahi katika 

Mikataba 

69.- (1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana 

maslahi ya kifedha ya moja kwa moja au 

vinginevyo katika mkataba wowote, mkataba 

unaopendekezwa au jambo lolote, na yupo kwenye 

Mkutano wa Halmashauri au Kamati ambapo 

mkataba huo, au mkataba unaopendekezwa au 

jambo lingine lolote linajadiliwa, atatangaza jambo 

hilo mara Mkutano utakapokuwa umeanza na 

hatashiriki wala kuwepo katika majadiliano au 

kupiga kura kuhusu jambo linalohusu mkataba au 

mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote 

ambalo ana maslahi nalo. 

 

  (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi 

katika mkataba au suala lingine ambalo Mjumbe 

au Afisa wa Halmashauri ana maslahi nalo kama 
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mlipa kodi au mkazi katika eneo lililo katika 

himaya ya Halmashauri. 

 

  (3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa 

moja katika mkataba au jambo jingine endapo:- 

 

(a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa 

kampuni au chombo kingine au anayo hati 

ya hisa katika kampuni ambayo itaingia, 

au imependekezwa iingie katika mkataba, 

au anao uhusiano wa kifedha katika jambo 

linalojadiliwa; au 

 

(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu 

ambaye mkataba unafanywa naye, au 

utakuwa chini yake, au anao uhusiano wa 

kifedha wa moja kwa moja katika suala 

linalojadiliwa au kuzungumzwa. 

 

  (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na 

yasiyo ya moja kwa moja ya mwanandoa au ndugu 

wa familia kama inafahamika kwa Mjumbe wa 

Halmashauri itachukuliwa kuwa ni maslahi ya 

moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja. 

 

  (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi 

na Diwani au Afisa wa Halmashauri kuhusiana na 

yeye, mkewe, mumewe au ndugu yake kwamba 

ana maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja 

kwa moja katika mkataba unaokusudiwa au jambo 

lingine na akieleza aina ya maslahi itachukuliwa, 

isipokuwa pale atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa 

ametoa taarifa ya kutosha ya maslahi yake 

kuhusiana na suala ambalo limo katika mjadala. 

 

  (6) Mkurugezi ataandika taarifa za watu wenye 

maslahi waliotoa taarifa chini ya Kanuni Ndogo ya 

(1) na taarifa yoyote iliyomo katika Kanuni Ndogo 

ya (5) itakuwa wazi kwa ukaguzi wakati wa saa za 

kazi. 

 

  (7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha 

Waziri, kuondoa kizuizi chini ya Kanuni hii 
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kinachoifanya ishindwe wakati wowote kufanya 

Mkutano pale ambapo idadi ya Wajumbe wenye 

maslahi ni kubwa mno kiasi cha kukwamisha 

shughuli za Halmashauri au itakuwa ni kwa 

maslahi ya wakazi wa Halmashauri kuondoa 

kikwazo hicho. 

 

  (8)  Katika Kanuni za Kudumu hizi, ndugu wa familia 

itachukuliwa kuwa ni pamoja na baba, mama, 

mtoto, kaka, au dada na wanandoa wao.  

  

   SEHEMU YA VI 

MASUALA MENGINE 

 
Kiapo na 

kukubali 

Wadhifa 

70.  Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama 

Diwani na kabla ya Mkutano wa kwanza wa 

Halmashauri:-  

(a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa 

kwenye nyongeza ya kwanza ya Kanuni 

hizi za Kudumu kitakachosimamiwa na 

Hakimu Mkazi, Hakimu wa Wilaya au 

Kamishina wa Viapo; na 

(b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa 

kwa Mkurugenzi akiahidi kutekeleza 

jambo linalohusiana na tamko la maslahi 

katika shughuli za kibiashara, mali, na 

kadhalika na kuzifuata Kanuni za Maadili 

ya Madiwani. 

 
Majukumu ya 

Diwani 
71.- (1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo:- 

 

(a) kuwa karibu na wapiga kura na kupata 

ushauri wa Wananchi katika mambo 

yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye 

Halmashauri; 

 

(b) kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi 

kwa Halmashauri; 

 

(c) kuhudhuria mikutano ya Halmashauri na 

ya Kamati au Kamati Ndogo ambamo 
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yeye ni Mjumbe; 

 

(d) kutenga angalau siku moja kila mwezi 

kukutana na wananchi katika eneo lake la 

uchaguzi; 

 

(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu 

maamuzi ya jumla ya Halmashauri na 

hatua zilizochukuliwa na Halmashauri 

kuondoa matatizo yaliyowahi kuelezwa na 

wakazi wa eneo lake la uchaguzi; 

 

(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake katika 

majadiliano yanayofanyika katika 

mikutano ya Halmashauri na Kamati za 

Halmashauri; na 

 

(g) kushiriki katika shughuli za pamoja za 

maendeleo katika eneo lake la uchaguzi na 

katika eneo zima la Halmashauri. 

 

  (2) Katika kutekeleza wajibu wake Diwani 

atazingatia; 

 

(a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya 

Wananchi katika eneo la Halmashauri; 

 

(b) Katiba, Sheria na Kanuni; 

 

(c) Kanuni za Maadili ya Madiwani, 

Mwongozo juu ya mahusiano ya 

Madiwani na Watumishi na miiko 

mingine. 
Nafasi Wazi 72.- (1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi 

endapo Mjumbe: 

 

(a) Amefariki; 

(b) anakubali ajira kama mtumishi wa 

Halmashauri; 

(c) kwa mujibu wa Sheria yoyote 

anatangazwa kuwa hana akili timamu; 

(d) yuko chini ya hukumu ya kifo au 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 
Tangazo la Serikali Na. 254 (linaendelea....) 

51 

 

kifungo kinachozidi miezi sita 

kilichotolewa kwake na mahakama; 

(e) kwa mujibu wa Sheria yoyote 

anatamkwa kuwa anapoteza sifa za 

kuendelea kuwa Mjumbe; 

(f) atakoma kuwa mwanachama wa chama 

cha siasa kilichompendekeza kuwa 

mgombea wa kiti cha udiwani; 

(g) anapokuwa amepatikana na kosa 

kutokana na Kanuni za Maadili ya 

Madiwani na adhabu ya kosa alilotenda 

ni pamoja na kumwondoa Mjumbe 

madarakani; na 

(h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa 

Kanuni ya 71 (2) ya Kanuni hizi za 

Kudumu; 

(i)  anahukumiwa kwa kosa la kutotaja 

maslahi yake; 

(j) amejiuzulu kutoka kiti chake;  

(k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri 

mipaka ya majimbo ya uchaguzi. 

(l) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa 

kuwa batili;au 

(m) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini 

au kibali cha maandishi cha Mwenyekiti, 

Mjumbe anakosa kuhudhuria mikutano 

mitatu ya kawaida inayofuatana ya 

Halmashauri au Kamati ambamo yeye ni 

Mjumbe. 

  (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale 

atakapojulishwa na Mwenyekiti wa Halmashauri 

kwa maandishi kwamba kiti kiko wazi kwa 

kuzingatia masharti ya kifungu cha 42 (1) cha 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) 

Sura ya 287.  

 
Kutokuwepo 

kwa Wajumbe 
73.- (1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo 

katika mikutano yake kwa muda usiozidi miezi 
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kumi kwa Mjumbe yeyote anayetaka kwenda Nje 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 
  (2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile 

amekuwa nje ya Nchi kwa muda unaozidi miezi 

kumi kiti chake cha udiwani kitachukuliwa kuwa 

kipo wazi. 

 
Taratibu za 

kutunga Sheria 

Ndogo 

74.- (1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga 

Sheria Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo 

husika kuhusu kusudio hilo katika namna ambayo 

itahakikisha kuwa watakaoathirika na Sheria 

Ndogo inayokusudiwa kutungwa wanafahamu 

vilivyo na kuwaomba wanaopenda kutoa 

pingamizi lolote au mapendekezo yao kwa 

maandishi katika muda uliowekwa. 

  (2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika 

hakuna pingamizi au malalamiko 

yaliyowasilishwa, au hakuna mtu yeyote aliyetoa 

pingamizi linalokubalika mbele ya Halmashauri, 

Halmashauri itaendelea kutunga Sheria Ndogo 

ikizingatia malalamiko na pingamizi zilizotolewa. 

 

  (3) Sheria Ndogo, zikishatungwa na Halmashauri 

zitapelekwa kwa Mkuu wa Mkoa ambamo 

Halmashauri husika imo ili aweze kuzitolea maoni 

yake na kisha kuziwasilisha kwa Waziri. 

 

  (4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa 

kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa au 

kusimamisha kibali chake kwa kutoa masharti 

atakayoyaeleza na anaweza baada ya kutoa idhini 

yake, kupanga tarehe ya kuanza kutumika kwa 

Sheria Ndogo hizo. 

 

  (5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria 

Ndogo zenye athari kwenye maeneo yaliyotengwa 

au maeneo Maalum au kwa Sheria nyingine 

yoyote, kushauriana na Waziri anayehusika na 

Sheria husika au na jambo lililotungiwa Sheria 

Ndogo kadri itakavyokuwa. 

 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 
Tangazo la Serikali Na. 254 (linaendelea....) 

53 

 

  (6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri 

lazima itangazwe katika Gazeti la Serikali kabla ya 

kuanza kutumika. 

 
Ukaguzi wa 

Nyaraka 
75.- (1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza 

wajibu wake kama Mjumbe, na si vinginevyo, 

kukagua waraka wowote ambao umejadiliwa na 

Kamati ya Halmashauri na kama nakala 

zinapatikana, anaweza kupewa, akiomba, nakala 

kwa madhumuni hayo hayo. 

  (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka 

apewe nakala ya waraka wowote unaohusu jambo 

ambalo yeye ana maslahi nalo kwa mujibu wa 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), 

Sura ya 287. Hata hivyo Kanuni hii haitamzuia 

Mkurugenzi kuzuia kukaguliwa kwa waraka 

wowote ambao umezuiliwa kutolewa kwa mujibu 

wa Sheria yoyote au Kanuni zilizotungwa chini ya 

Sheria hizo. 

 
Uanzishaji wa 

Bodi za Huduma 
76.- (1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 88 

cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya), Sura ya 287 kwa madhumuni ya 

kutekeleza kazi zake katika eneo lililo chini ya 

mamlaka yake, kuunda Bodi za Huduma kwa hati 

rasmi iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali, 

kama itakavyoona inafaa kufanya hivyo. 

 

  (2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika Kanuni Ndogo 

ya (1) ya Kanuni hizi itawajibika moja kwa moja 

kwenye Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu 

husika na itatekeleza kazi zake kama 

ilivyofafanuliwa katika hati inayoianzisha. 

 
Diwani 

kutembelea 

maeneo,shughuli 

mbalimbali za 

ujenzi n.k 

77.- (1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea 

eneo, jengo au shughuli za ujenzi zinazotekelezwa 

na au kwa niaba ya Halmashauri na anaweza 

kutuma taarifa kwa Mkurugenzi akieleza sababu za 

matembezi yake ili aweze kupangiwa Wataalam 

wa mradi au shughuli husika kwa ajili ya kupata 

maelekezo ya kitaalam. 
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  (2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea shughuli 

au miradi ya maendeleo inayotekelezwa na au kwa 

niaba ya Halmashauri hataruhusiwa kutoa 

maelekezo au maagizo ya kitaalam awapo kwenye 

eneo la mradi. 

  (3) 

 

 

 

 

 

 

Baada ya Diwani kutembelea maeneo au majengo 

kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni Ndogo ya  

(1) ya Kanuni hii anaona kuna umuhimu wa kutoa 

maoni au mang’amuzi yake juu ya matembezi 

hayo atafanya hivyo kwa kuwasilisha maoni au 

mang’amuzi yake kwa Mkurugenzi ambaye 

atafanyia kazi au kuyapeleka kwa afisa 

anayesimamia kazi husika kwa utekelezaji.  

  (4) Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani 

hayawezi kufanyiwa kazi na Mkurugenzi au Afisa 

mhusika, basi atamshauri Diwani kupeleka maoni 

au mang’amuzi yake kwa Kamati inayohusika ili 

yachunguzwe zaidi na kuamuliwa. 

 
  (5) Kamati za Kudumu za Halmashauri, zinaweza 

kutembelea miradi ya maendeleo au shughuli 

yoyote inayotekelezwa na au kwa niaba ya 

Halmashauri na ambayo inaihusu Kamati husika ili 

mradi katika kutembelea miradi hiyo Kamati 

itaongozana na Wataalam wa mradi au shughuli 

husika ili kupata maelekezo ya kitaalam. 

 
  (6) Kamati ya Kudumu itatembelea miradi au shughuli 

za maendeleo siku moja kabla ya kikao cha Kamati 

ambacho kitajadili Mradi au shughuli hiyo. 

 
Uhifadhi wa 

lakiri ya 

Halmashauri 

78.  Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na 

kufungiwa katika kasiki kwenye Ofisi ya 

Mkurugenzi mwenyewe. 

 

 
Utiaji muhuri 

kwenye Nyaraka 
79.- (1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika hati 

yoyote mpaka ubandikaji huo umeidhinishwa na 

azimio la Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa 

kwa zabuni, ununuzi, uuzaji au upangishaji au 

kuchukua mali yoyote, utoaji wa hati yoyote ya 
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ukopeshaji fedha, uwasilishaji wa madai yoyote, 

uwekaji wa viwango vya kodi, uingiaji kwenye 

mkataba, kutunga Sheria Ndogo, au hati yotote 

iliyo rasmi ambayo kwa mujibu wa Sheria au 

Kanuni yoyote inahitaji kuwekwa lakiri ya 

Halmashauri. 

  (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na 

Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti na 

Mkurugenzi, na hati zilizowekwa lakiri zitasainiwa 

na Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti, kama hali 

itakavyokuwa. 

 
Uandikishaji wa 

anuani 
80.- (1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika kikao cha 

kwanza cha Halmashauri, baada ya uchaguzi kutoa 

taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi juu ya 

anuani yake ya Kudumu ya kupokelea taarifa 

hivyo Taarifa zilizopelekwa kwa kutumia anuani 

iliyoandikishwa itachukuliwa kama ndiyo sahihi 

na inatosheleza kwa matumizi yote. 

 
  (2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa 

Mkurugenzi kuwa angependa taarifa ya mikutano 

ya Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa kutumia 

anuani atakayoitaja kwenye taarifa hiyo ambayo ni 

tofauti na ile katika Kanuni Ndogo ya (1), taarifa 

yoyote itakayoachwa au itakayotumwa kwa njia ya 

posta kwa kutumia anwani hiyo itachukuliwa kuwa 

inatosha kwa ajili ya kutoa taarifa inayotakiwa 

kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu hizi. 

 

 
Uteuzi wa 

Wajumbe 

kwenye Taasisi 

za nje 

 

81.- (1) Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri 

itateua wawakilishi wake kwenye Bodi na Taasisi 

za nje ambazo Halmashauri inastahili 

kuwakilishwa. 

 

  (2) Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha 

Halmashauri kwenye Bodi na Taasisi za nje, 

watatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi taarifa 

kuhusu shughuli  za Bodi au Taasisi zinazogusa 

sera na maslahi ya Halmashauri na wakazi wake 

kijumla na Mkurugenzi atachukua hatua zifaazo. 
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Kumwondoa 

Mwenyekiti 

madarakani 

82.- (1) Halmashauri inaweza kumwondoa Mwenyekiti 

madarakani kwa azimio linaloungwa mkono na 

theluthi mbili ya Wajumbe kutokana na sababu 

yoyote kati ya sababu zifuatazo:- 

(a) kutumia nafasi yake vibaya; 

(b) kushiriki katika vitendo vya rushwa; 

(c) kushindwa kutekeleza majukumu yake; 

(d) mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; 

au 

(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi 

cha   kumfanya kushindwa kutekeleza 

majukumu yake kama Mwenyekiti. 

 

  (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe 

imetimiza masharti  yafuatayo:- 

(i) Iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi 

wa kutosha; na 

(ii) Iwe imetolewa maelezo kamili na yenye 

kueleweka kuhusu tuhuma zinazohusika. 

 

  (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa Mwenyekiti 

madarakani, kwa sababu zozote zilizotamkwa 

chini ya Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hii, 

Halmashauri itatumia taratibu zilizotolewa katika 

Taratibu za Kumwondoa Mwenyekiti 

zilizotangazwa na Waziri kwenye gazeti la Serikali 

kwa mujibu wa Sheria. 

 

   SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 

 
Aina za Posho 83.- (1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho 

mbalimbali kama itakavyopendekezwa na 

Halmashauri na kuidhinishwa na Waziri. 

 

  (2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa 

Halmashauri zitakuwa za aina zifuatazo:- 

(a) posho ya usafiri; 
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(b) posho ya kuhudhuria kikao; 

(c) posho ya madaraka; 

(d) posho ya kujikimu;  

(e) posho ya mwezi na, 

(f) Kiinua mgongo. 

 

  (3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au 

ataumia wakati akifanya kazi aliyotumwa na 

Halmashauri, gharama za matibabu yake zitalipwa 

na Halmashauri. 

 
Posho endapo 

Mkutano 

umehairishwa 

84.  Endapo Mkutano wa Halmashauri au Kamati 

utaahirishwa kwa sababu ya kukosekana kwa 

akidi, Mjumbe au Wajumbe waliofika kwa ajili ya 

kuhudhuria Mkutano huo ulioahirishwa watastahili 

malipo yaliyotajwa katika Kanuni ya 81(2) (a) na 

(d) iwapo wamelazimika, bila kukusudia, kulala 

njiani au kwenye makao makuu ya Halmashauri, 

Hakuna malipo ya posho ya kuhudhuria kikao 

yatakayofanywa katika hali ya namna hiyo. 
    

SEHEMU YA VIII 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA 

KUDUMU 

 
Kusitisha 

utumiaji wa 

Kanuni za 

Kudumu 

85.- (1) Kanuni  yoyote inaweza kusitishwa kwa azimio 

lililoungwa mkono na  theluthi mbili za Wajumbe 

waliohudhuria Mkutano wa Halmashauri kwa hoja 

iliyopendekezwa bila taarifa kwa madhumuni ya 

kuwezesha shughuli yoyote iliyofafanuliwa ili 

ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo la 

dharura au lenye manufaa. 

 

  (2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya Kanuni 

yoyote kama kusitisha huko kutasababisha kufanya 

jambo ambalo limezuiliwa na Sheria au kutofanya 

jambo linalotakiwa kufanywa chini ya Sheria 

yoyote. 

 
Marekebisho na 

mabadiliko ya 
86.  Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, 

kurekebisha au kutengua Kanuni hizi za Kudumu 
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Kanuni za 

Kudumu 
kwa azimio lililoungwa mkono kwa wingi 

usiopungua theluthi mbili ya kura na baada ya 

kupata idhini ya Waziri. 

 
Kanuni za 

Kudumu 

kutolewa kwa 

Wajumbe 

87.  Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za Kudumu hizi 

zitatolewa na Mkurugenzi kwa kila Mjumbe. 

Kutafsiri Kanuni 

za Kudumu 
88.  Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana ya 

matumizi ya Kanuni hizi au mwenendo wa 

Mkutano wa Halmashauri hautapingwa wakati wa 

Mkutano wowote wa Halmashauri. 

 
   SEHEMU YA IX 

ZIARA ZA WAJUMBE 

Ziara za 

Wajumbe 
89.- (1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda 

ziara mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo 

ziwe zimeainishwa kwenye mpango na bajeti ya 

Halmashauri, isipokuwa kwa ziara ambazo 

gharama zake hazihusiani na bajeti ya Halmashauri 

Wajumbe watafanya ziara hizo kwa mujibu wa 

ratiba ya mpango huo. 

 

  (2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) ya 

Kanuni hizi Halmashauri kabla ya kuruhusu 

kufanyika kwa ziara itahaikikisha kwamba:- 

(a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na 

shughuli zinazofanywa na Halmashauri; 

(b) ziara hiyo itafanyika baada ya kupata 

kibali cha Mkuu wa Mkoa; 

(c) Wajumbe wana kitu cha kwenda 

kuonyesha kule wanakokwenda kujifunza; 

(d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe 

wadau mbalimbali wa Halmashauri 

kutegemeana na ziara husika; 

(e) ziara inatarajiwa kuwa na matokeo 

yanayoonekana; 

(f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara 

warejeapo wanatakiwa kuandaa na 
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kuwasilisha ripoti ya maandishi kwa 

Halmashauri kuhusu mambo mapya na ya 

msingi waliyojifunza na kuweka utaratibu 

mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao 

na kwenye Halmashauri; 

(g) ziara zitafanywa kwa kuzingatia walengwa 

na mahitaji kama itakavyokubalika na 

Halmashauri. 

Wimbo/ Dua na 

sala ya kuiombea 

Halmashauri 

90.  Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Halmashauri 

utaimbwa wimbo wa Taifa na kufuatiwa na Dua au 

Sala  ya kuiombea Halmashauri ifuatayo; 

“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba 

wa Mbingu na Dunia umeweka katika Dunia 

Serikali za Wanadamu ili haki yako itendeke. 

Twakuomba, uibariki Halmashauri yetu ya Wilaya 

ya Ulanga idumishe uhuru, umoja, haki na amani. 

Uwajalie viongozi wetu wa Halmashauri hekima, 

afya njema na maisha marefu ili pamoja na 

wanaowashauri wadumishe utawala bora. 

Utuongezee hekima na busara sisi Madiwani wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga na utupe uwezo 

wa kujadili kwa dhati, mambo yatakayoletwa 

mbele yetu leo, ili tufanye maamuzi sahihi yenye 

manufaa kwa watu wote na ustawi wa 

Halmashauri yetu. Mungu Ibariki Tanzania 

AMINA”. 
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_______ 

 

JEDWALI 

_______ 

 

Chini ya Kanuni ya 42(3) 

 

HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU 

ZA HALMASHAURI ZA WILAYA. 

 

Madhumuni ya jumla: 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia matakwa ya Wilaya na 

kuchukua hatua ambazo zitaonekana zinafaa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya sera muhimu. 

3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa huduma kulingana na 

rasilimali walizo nazo. 

4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu zitakazoongoza utendaji wa Kamati, 

Kamati Ndogo, na ule wa watumishi ili watimize wajibu wao. 

5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu ya kuongeza, kupunguza, 

kubinafsisha au kuwashirikisha wadau katika utoaji wa huduma. 

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa Halmashauri zinazingatia ufanisi, 

uthabiti na tija katika kufikia malengo ya Halmashauri. 

7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake na Serikali kuu, Serikali 

zingine za Mitaa na Umma kwa ujumla. 

A. KAMATI YA FEDHA, UTAWALA NA MIPANGO: 

Majukumu ya jumla: 

Kamati hii inawashirikisha wenyeviti wa Kamati zote za Kudumu na inapaswa kukutana kila 

mwezi mara moja. Aidha, madaraka ya Kamati hii ni kama ya Kamati zingine za Kudumu na hivyo 

hairuhusiwi kisheria kufanya kazi/majukumu ya Kamati zingine za Kudumu. Kwa ujumla, 

majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti ukusanyaji wa mapato na matumizi ya mali 

ya Halmashauri kwa kupitia vikao vyake. 

 

 

Majukumu Maalum ya Kamati: 

 

1. Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa mapato. 

2. kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa Maendeleo kwenye Halmashauri ili 

kuidhinishwa na Halmashauri. 

3. kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni pamoja na uhakiki wa mali za 

Halmashauri, ukusanyaji wa mapato, kufuta madeni, na kuomba vibali Maalum kwa 

matumizi yanayohitaji kibali cha Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

4. kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza kwenye Halmashauri masuala 

yanayohusu Sheria Ndogo na utendaji katika ngazi za chini za Halmashauri. 

5. kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili matumizi ya mafungu ya fedha (re-

allocation) yaliyopo katika makisio yaliyoidhinishwa na kuyapeleka kwa Halmashauri. 

6. kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati zingine kuhusu matumizi ya kawaida na 

miradi na kuyawasilisha kwenye Halmashauri. 

7. kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri mikopo yote ya Halmashauri. 
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8. kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa madhumuni ya kuongeza mapato kwa mujibu 

wa Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 

9. kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na mali ya Halmashauri na 

kupendekeza hatua za kuchukuliwa kutokana na maelekezo na maoni ya wakaguzi kwa 

mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 

10. Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za Halmashauri, kwa kuzingatia taratibu 

zilizowekwa na Waziri na taratibu nyingine zitakazowekwa na Halmashauri. 

11. Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa hususan kuhusu taratibu za fedha, ikiwa ni 

pamoja na mapitio ya mara kwa mara yanayohusu thamani ya fedha ambapo Kanuni 

mbalimbali za manunuzi ya mali na vifaa hutumika. 

12. Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na ushuru mbalimbali, 

vinavyotolewa na Halmashauri. 

13. Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya Maendeleo ya kila Kamati ya Kudumu 

na kuiwasilisha kwenye Halmashauri ili kupata idhini. 

14. Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika bajeti yote na kupendekeza hatua 

stahiki ya kuchukua kuondoa mapungufu katika mapato au ziada matumizi. 

15. Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi makubwa ya fedha kabla 

hayajawasilishwa kwenye Halmashauri ili kupata idhini. 

16. Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na kuhakikisha taarifa ya mahesabu ya 

mwaka inawasilishwa kwa wakati kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali. 

17. Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa Halmashauri kwa kuzingatia mpango 

wa Bajeti uliopitishwa na Halmashauri. 

18. Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu Manunuzi iliyowasilishwa na Afisa Masuuli; 

19. Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri kwa kukagua miradi inayotekelezwa 

na vifaa vilivyopokelewa. 

20. Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au ukaguzi wa huduma au vifaa 

vilivyonunuliwa ili kupata thamani halisi, itafanyika hivyo endapo itadhihirika kwamba, 

maelezo yaliyotolewa kuhusu manunuzi ya vifaa au huduma hayaridhishi; 

21. Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni na wa Bodi zingine kwa mujibu wa 

Sheria husika. 

22. Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na kutoa 

mapendekezo ya hatua za kuchukua. 

23. Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa chakavu. Uondoshaji wa vifaa unaweza 

kufanyika kwa njia ya kuuza au kuviharibu. 

24. Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na kila robo mwaka. 

25. Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua kuhusu kufuta madeni ya 

Halmashauri. 

26. Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji;Kujadili na kupendekeza mabadiliko ya 

viwango vya kodi, ada na ushuru mbalimbali vinavyotozwa na Halmashauri. 

27. Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na kuendeleza uhusiano na Halmashauri 

nyingine. 

28. Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi ya mapato ya vijiji na miji midogo 

kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 287. 

29. kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za Vijiji kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 290. 

30. Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa kuhusu mambo yote ya 

yanayohusu masuala ya ajira na kinidhamu ya wafanyakazi na watumishi. 

31. Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala yanayohusu nyumba za Halmashauri; 

32. Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya watumishi wanaokwenda masomoni. 

33. Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu maslahi ya jumla ya watumishi, ikiwa 

ni pamoja na mikopo, nyumba, usafiri, matibabu, rambirambi na motisha nyinginezo. 
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34. Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi kazini baada ya kumaliza kipindi cha 

majaribio kulingana na miundo husika ya utumishi. 

35. Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hii. 

 

B. KAMATI YA ELIMU, AFYA NA MAJI: 

Majukumu ya Jumla. 

 

Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na huduma za maji. Kamati hii pia 

itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada za wanannchi vijijini kujiletea maendeleo yao 

kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kushauri, kushawishi, kuzindua, kuelimisha na 

kushirikisha wananchi hao hasa katika kutayarisha, kutekeleza, kusimamia na kutathmini mipango 

yao ya maendeleo. 

Majukumu Maalum ya Kamati: 

(1) kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa hospitali, vituo 

vya afya na zahanati. 

(2) kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa shule za awali na msingi na 

elimu ya watu wazima kwa mujibu wa Sheria ya Elimu ya 1978 kama 

ilivyorekebishwa mwaka 1995. 

(3)  kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa vituo,viwanja, majengo na mazingira 

ya burudani,   starehe, mapumziko na michezo. 

(4) kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya kale na mandhari 

mbalimbali zenye sura nzuri. 

(5) kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka muhimu kwa ajili ya 

kumbukumbu hizo zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 

287. 

(6) kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali za ufundi na za 

maonyesho kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 287. 

(7) kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa. 

(8) kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa wazalishaji katika Taifa. 

(9) kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa wazalishaji katika Taifa. 

(10) kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya jamii na vya hiari vya wananchi 

katika Halmashauri kwa mujibu wa sera wa maendelo ya jamii. 

(11) kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na mbuga zilizotengwa kama 

hifadhi ya mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

(12) kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa mabonde, mito na 

mabwawa;kubuni na kupendekeza namna ya kidhibiti moto. 

(13) kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati mbadala, kuzuia ukataji miti 

ovyo, na kuhimiza upandaji miti kwa wingi. 

(14) kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika mara kwa mara. 

(15) kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara vijijini na wilayani kwa 

ujumla; na  

(16) Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 
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C. KAMATI YA MASUALA YA UCHUMI, UJENZI NA MAZINGIRA: 

 

Majukumu ya jumla  

 

Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo kilimo, mifugo, viwanda, madini, 

Biashara n.k. Aidha itashughulikia pia miundombinu na suala zima la mendeleo ya Ardhi na 

hifadhi ya mazingira. 

 

Majukumu Maalum ya Kamati; 

(1) kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua biashara na jinsi ya 

kukusanya mapato yatokanayo na upanuzi huo. 

(2) kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika eneo la Halmashauri. 

(3) kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi. 

(4) kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi wa kilimo katika 

Halmashauri. 

(5) kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, minada,majosho na vituo 

vya mifugo. 

(6) kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika kwa mujibu wa 

Sheria ya Vyama vya Ushirika. 

 

 

D. KAMATI YA KUDUMU YA KUDHIBITI UKIMWI: 

 

Majukumu ya Kamati: 

(1) Kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili kuongeza uchangiaji wa mawazo 

na/au nyenzo, usimamizi, uratibu na utekelezaji wa kazi za Tume za kudhibiti UKIMWI; 

(2) kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMWI. 

(3) kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango na utekelezaji wake na kufikisha 

katika ngazi husuka kwa hatua zaidi. 

(4) kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake kuhusu. 

(i) idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane. 

(ii) kasi ya maambukizo. 

(iii) mazingira Maalum yanayochangia maambukizo. 

(iv) uelewa wa wananchi juu ya janga hili. 

 

(5) Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri isiyokuwa na mipango madhubuti ya kudhibiti 

UKIMWI. 

(6) kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila mtoto aliyefikia umri wa kwenda shule 

anafanya hivyo. 

(7) kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za kuchangia baadhi ya huduma za Elimu 

na Afya. 

(8) kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti magonjwa ya milipuko.  

(9) kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 
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FAHARASA – HALMASHAURI YA WILAYA 

 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 

A 

Ajenda za Kamati 

Akidi katika mikutano ya Halmashauri 

Akidi kwenye mikutano ya Kamati 

Athari za nafasi wazi kwenye Kamati 

 

 

B 

C 

D 

Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi 

katika mikataba 

Diwani kutembelea maeneo, shughuli 

mbalimbali za ujenzi. 

Dua ya kuiombea Halmashauri 

E. 

 

F 

Fujo zinazosababishwa na umma 

Fujo zinazosababishwa na Wajumbe 

 

49 

8 

 

55 

54 

 

 

 

 

 

 

69 

 

77 

 

90 

 

 

 

18 

17 

 

 

Sura ya 287 kif.64 

 

Sura ya 287 kif.84(2) na (3) 

Sura ya 287 kif.84(1);84(3) 

 

 

 

 

 

 

Sura ya 287 kif.71 

G 

 

H 

Haki ya kujibu 

Hoja kuhusu matumizi 

Hoja na marekebisho ya hoja 

Hoja za Mwenyekiti 

Hoja zinazohusu watumishi wa 

Halmashauri 

Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa 

I 

 

J 

 

K 

Kamati Ndogo 

Kamati za Kudumu 

Kamati za pamoja 

Kanuni za Kudumu kutumika katika 

mikutano ya Kamati 

Kanuni za Kudumu kutolewa kwa 

Wajumbe 

Kauli zenye kashfa 

Kiapo na kukubali wadhifa 

Kuidhinishwa kwa Taarifa ya Kamati 
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89 

 

 

Sura ya 287 kif.75(4) 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

KIAPO CHA DIWANI 

 

Mimi ……………………………… naapa/natamka kwa dhati kwamba  

nitaitumikia Halmashauri ya………………….. kwa wadhifa wangu wa Udiwani na kwamba 

nitahifadhi, nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria za Tanzania, 

Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri kama zilivyowekwa kwa mujibu wa 

Sheria na kwamba nitaitumikia Halmashauri ya ………………………………………… kwa 

uaminifu kwa uwezo na moyo wangu wote. 

 

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 

Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa:……………………………………… 

Na…………………………………………………………………………….. 

Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20..………. 

 

Mbele ya:……………………………………….. 

Jina:……………………………………………… 

Cheo:……………………………………………. 

Saini:…………………………………………… 

Anuani…………………………………………. 

……………………………………….. 

HAKIMU 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU 

 

RASILIMALI NA MADENI 

 

(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma) 

 

Mimi…………………………………………………… 

Anuani:……………………baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika wadhifa 

wa…….……...tarehe……………………….mwaka 20..….Ninatamka rasmi na 

kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni 

yafuatayo:- 

 

(1)  Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya akaunti, benki au taasisi 

ya fedha na kiasi: 

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

2) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine Maalum:- 

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

 

3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

 

4) Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au eneo: 

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

 

* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za mume/mke au watoto 

wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma. 

 

(a) fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha. 

 

(b) hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana Maalum zinazotolewa au 

kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 

(c) faida itolanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chana cha Ujenzi au taasisi  nyingine ya 

fedha. 
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(d) mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa za kiongozi wa 

umma katika kampuni au shirika lolote. 

 

(e) maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na kisichokuwa na au 

kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma. 

 

(f) mashamba ya kibiashara. 

 

(g) mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  

 

(h) rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na ambazo zinamilikiwa 

kwa mbali. 

 

(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………… 

(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 

mitambo:………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………… 

(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 

kutaja:…………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………… 

(9)Madeni:……………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 

…………………………………………………………. 

na (mtoa tamko)……………………………………… 

ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na 

…………………………………………………………………                       

                                                                                                                   ….………….. 

ambaye ninamfahamu leo tarehe ……………………………..         Mtoa tamko  

Mwezi wa ………………………………………………………. 

saini……………………………………………………………... 

Wadhifa:……………………………………………………….. 

Anuani:………………………………………………………... 

…………………………………………………………………. 

(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 

 

 

KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 

S.L.P 13341, 

DAR ES SALAAM. 

 

 

 

 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 
Tangazo la Serikali Na. 254 (linaendelea....) 

70 

 

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga imebandikwa kwenye 

Kanuni hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Kikao cha Baraza la 

Madiwani Kilichofanyika tarehe 29 Januari mwaka 2016 na kubandikwa 

mbele ya:- 

 

YUSUF  D. SEMUGURUKA, 

Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 

 

FURAHA  F. LILONGELI, 

Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 

 

 

NAKUBALI,     

 

                 

Dodoma,                   MHE. GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB.),                                                                                                                  

      23  Mei, 2017                                   Waziri wa Nchi-OR- TAMISEMI 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 




